เมเมอรีการ์ดที่อยู่ในกล้อง คลิกช้ายให้ฟอร์แมทอย่างเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 08:19:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมเมอรีการ์ดที่อยู่ในกล้อง คลิกช้ายให้ฟอร์แมทอย่างเดียว  (อ่าน 6972 ครั้ง)
KHA
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 10:59:56 PM »

เมเมอรีการ์ดที่อยู่ในกล้อง ใส่ตัวการ์ดรีดเดอร์ คลิกช้ายเพื่อเปิดดู มันให้ฟอร์แมทอย่างเดียว พอฟอร์แมทแล้ว นึกว่าใช้ได้  ดับเบิลคลิกเข้าไปดู มันให้ฟอร์แมทอีก  ไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือเปล่าครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 11:12:20 PM »

เมเมอรีการ์ดที่อยู่ในกล้อง ใส่ตัวการ์ดรีดเดอร์ คลิกช้ายเพื่อเปิดดู มันให้ฟอร์แมทอย่างเดียว พอฟอร์แมทแล้ว นึกว่าใช้ได้  ดับเบิลคลิกเข้าไปดู มันให้ฟอร์แมทอีก  ไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือเปล่าครับ

ไม่แน่เสมอไปครับผม อยากให้ลองหาดูก่อนในห้องนี้แหละ  Tongue มีแน่นอน
KHA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2007, 11:14:41 PM »

กำลังไล่อ่านแต่ละกะทู้ เยอะมากยังไม่ตรงครับท่าน
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 07:00:21 AM »

เสียหรือเปล่าครับ ฟอแมทไวรัสมันไม่น่าจะอยู่แล้วครับ หรือไม่ก็ลองใช้การฟอแมท ที่กล้องดูครับ แล้วค่อยมาฟอแมทที่การ์ดรีดเดอร์ อีกที  Sad
KHA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 08:58:15 AM »

format กล้องได้ ถ่ายได้  แต่พอมาเสียบคอมโชว์ไดร์ครับ  แต่ดับเบิลคลิกให้ format อย่างเดียวครับ
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 10:58:47 AM »

กล้องยี่ห้ออะไรครับ การ์ดแบบไหน
ที่เคยเจอล่าสุดกล้อง Fujifilm ใช้การ์ด XD ทำอะไรก็ไม่ได้ ถ้าจะถ่ายข้อมูลต้องใช้สายต่อกับกล้องอย่างเดียว การ์ดรีดเดอร์ที่ลองค้นดูยังไม่มีตัวไหนอ่านข้อมูลจาก XD ได้ครับ มันจะให้ฟอร์แมตอย่างเดียว มีบางคนบอกว่าอาจทำให้การ์ดล็อคตัวเองด้วย แล้วจะใช้ไม่ได้ ต้องส่งไปบริษัทปลดล็อคให้ด้วย
KHA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:25:45 AM »

สรูป    ขอโทษทีครับว่าที่ฟอร์แมทได้จากตัวกล้อง(2)อีกตัวครับ  แต่ที่(1)ตัวมันกับคอมไม่ได้  แต่พอเอาการ์ดไปใส่กล้องอีกตัว(2)แล้วฟอร์แมทได้แล้วกลับใส่รีดเดอร์กับคอมกับมองเห็นและเปิดได้ และฟอร์แมทได้อีกกับคอม.....แต่พอย้ายมาเสียบ(1)กล้องตัวแรกกลับฟ้องให้ฟอร์แมทอย่างเดียวพอฟอร์แมทแล้วสามารถถ่ายภาพได้  แต่พอมาเสียบคอมด้วยตัวมันเองคอมไม่ดีเทคเลยลงไดเวอร์กล้องก็แล้วไม่ดีเทคเลย  ก็เลยเอาการ์ดไปเสียบตัวรีดเดอกับ คอมมองเห็นแต่คลิกเข้าไปมันให้ฟอร์แมทอย่างเดียว      ตัวกล้องน่าจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ Cheesy Cheesy Cheesy   ตัวกล้อง BRICA  DV80  8.0ล้านฟิกเชล....ขอบพระคุณพี่ๆอาจารย์ทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:29:43 AM »

ยิ่งอ่านยิ่ง งง  Shocked

KHA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:30:28 AM »

ลืมบอกครับการ์ด SD ครับผม
KHA
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2007, 11:37:39 AM »

ครับ ยิ่งอ่านยิ่งงงครับ   ก็กล้องที่1กับการ์ดที่เข้าใจว่ามีปัญหา  กับกล้องตัวที่2   และคอม  แต่ตัวที่ย้ายไปย้ายมาคือการ์ดครับ   งงหนักเลยทีนี 
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 10:50:41 AM »

ผมเคยใช้วินโดว์ฟอร์เมตการ์ดแล้วพังครับ ส่งศูนย์เลย ช่างบอกว่า เคยมีหลายรายแล้วที่โดนแบบนี้
เค้าแนะนำใช้ โปรแกรมของ HP ครับที่ใช้ฟอร์แมตโดยเฉพาะ

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 04:34:42 PM »

อ่านแล้วก็พลอยร่วมงงไปด้วย  Sad
ท่านมีกล้องสองตัวใช่ไหม คือกล่องที่ (1) กับที่ (2)  ท่านใช้ภาษาชวนงงๆ ดี
สรุปว่าท่านมีแมมแค่ตัวเดียวหรือสองตัวครับ มันก็เป็นไปได้ทั้งแมมมีปัญหาและตัวกล้องมีปัญหา
ลองหาแมมดีๆ มาลองอีกทีครับ หรือใช้โปรแกรม format การ์ดดูครับ

ที่เคยเจอล่าสุดกล้อง Fujifilm ใช้การ์ด XD ทำอะไรก็ไม่ได้ ถ้าจะถ่ายข้อมูลต้องใช้สายต่อกับกล้องอย่างเดียว การ์ดรีดเดอร์ที่ลองค้นดูยังไม่มีตัวไหนอ่านข้อมูลจาก XD ได้ครับ

มีครับท่านมาด..ผมใช้อยู่รุ่น 23 in 1 CardReader  ซื้อมาจากพันทิพย์ประมาณ 200 บาทนานแล้ว
ก็ใช้ได้นะครับทุกวันนี้ยังใช้อยู่ี้ ผมไม่เคยเสียบสายโดยตรงจากตัวกล้องเข้าคอมเลย (ไม่ว่าจะยี่ห้อไหนที่ใช้อยู่)
มีแต่ถอดแมม XD มาเสียบกับการ์ดรีดเดอร์ และร้านถ่ายรูปก็ใช้กันอยู่ครับ
แต่แมม XD เท่าที่รู้เขาว่าอย่าเอามา format กับคอมจะมีปัญหา แต่ลบข้อมูลธรรมดาไม่เป็นไรเพราะผมก็ลบประจำ  Tongue

akathat
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2007, 04:41:35 PM »

เอา kill  vbs ไป  scan หน่อยไหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์