อะไรเสียกันแน่ครับ..microwave Imarflex MO-7528v
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:31:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรเสียกันแน่ครับ..microwave Imarflex MO-7528v  (อ่าน 6970 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:05:54 AM »

microwave Imarflex MO-7528v มีลูกบีดหน้าเครื่อง คือ timer กับ power สั่งเครื่องทำงานปรกติครับแต่ ไม่ร้อน
ตรวจสอบแล้วดังนี้ครับ
 1. วัด C,Diode,หม้อแปลง,magnitron ,switch หน้าเครื่อง คิดว่าปรกติครับ ไม่ลงกราวด์ และลองล่อไฟสูงด้วยไขควงมีไฟวิ่ง พัดลม,จานหมุนปรกติ
 2. ขณะสั่งเครื่องทำงานตั้งเวลา ชุดลานมอเตอร์หมุนทำงานปรกติ ไฟในตู้ติดปรกติ.. แต่วัดไฟตอนเข้าหม้อแปลงจะมีไฟเป็นช่วงๆ 10วิ แล้วตัด 5วิ โดยประมาณเป็นอย่างนี้ไปเลื่อย(ไฟสูงหรือไส้หลอด 3v ตัดตามไฟเข้าครับ)  ไม่ทราบทำงานถูกต้องหรือไม่ครับ?
   เช่นนี้มีปัญหาที่ชุดควบคุม ลานมอเตอร์ของสวิทย์ timer กับ power ใช่หรือไม่ครับ?
ช่วยชี้แนะด้วยครับ ซ่อมเครื่องแรกตามกระทู้เก่าๆครับ
   Cheesy Cheesy

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:31:21 AM »

แต่ไดโอดต้องวัด Rx10K นะครับ ถ้าปรกติเหมือนไดโอดทั่วไป แม็กนีตรอนเสียครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 08:40:01 AM »

ใช้งานไม่เป็นมากกว่า การที่มีไฟเข้าหม้อแปลงเป็นช่วงๆ คือโปรแกรมกำลังมันไว้ไม่เต็ม100% มันก็จะเป็นแบบนี้ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:14:20 AM »

ใช้งานไม่เป็นมากกว่า การที่มีไฟเข้าหม้อแปลงเป็นช่วงๆ คือโปรแกรมกำลังมันไว้ไม่เต็ม100% มันก็จะเป็นแบบนี้ครับ
::: แสดงว่าเครื่องสั่งงานแบบนี้ปรกติใช่ไหมครับ....แบบว่ามือไหม่นะครับ.
แต่ไดโอดต้องวัด Rx10K นะครับ ถ้าปรกติเหมือนไดโอดทั่วไป แม็กนีตรอนเสียครับ
:: วัดRx10K ปรกติครับ , วัดขั้ว Magn. เกือบ 0โอมห์ ไฟสูงมีไฟ.
สรุปว่ามีปัญหาที่ ตัว Magnitron ใช่ไหมครับ?
 Cheesy ทั้ง2ท่านมากครับ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:39:06 AM »

มันก็มีหลายสาเหตุมันไม่ร้อนลองดูกระทู้เก่าๆดูสิครับ ผมว่ามันมีบอกไว้หมดแล้วนะครับ ว่าตัวไหนเช็คอย่างไร ลองค้นหาดูบ้างครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 09:50:02 AM »

ดูการเช็คมาบ้างแล้วครับ แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจตัวเสียตรงที่ไฟจ่ายแล้วตัด เลยสงสัยตัว switch timer ซึ่งเป็นชุดเดียวกับชุด power
แต่อีกตัวคือ Magnitron อาจจะเสียเพราะไม่ร้อนเลย ทั้งทีมีไฟสูงแล้ว.(แต่วัดปรกติ) Smiley
Magnitron No. 2M240H (IF) L ราคาประมาณเท่าไรครับ และสามารถแทนด้วยเบอร์อื่นได้ไหมครับ  Embarrassed
 Cheesy

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2007, 07:51:29 PM »

2M240H ราคาประมาณ 1000ต้นๆครับ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2007, 07:37:06 PM »

Cheesy

kaewtawee
member
*

คะแนน72

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:17:29 PM »

ใช้เบอร์แทนของ pana 800 ครับใช้ได้แล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์