ตู้เย็น SHARP
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:54:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็น SHARP  (อ่าน 5022 ครั้ง)
panu
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 04:18:53 PM »

ตู้เย็น SHARP  NO FROST  สองประตู อาการครั้งแรกมีน้ำแข็งเกาะมาก  ใด้ตรวตเช็ค เจอใบเมนทอนเสีย  เมื่อเปลื่ยนแล้วความเย็นก็ใOK ครับ ใช้ได้ประมาณ 1เดือน ความเย็นลดน้อยมาก แม้ปรับโทโมสุดแล้วก็อุณหภูมิก็ยังไม่ลด  คอมเพสเชอร์ทำงานครับ ที่ผมสงสัยระบบรั้ว น้ำยาน้อย ไม่รู้ว่าวิเคราะห์ถูกหรือเปล่า ช่วยวิเคราะให้หน่อยครับ (ระบบไฟฟ้าทำได้หมดครับแต่ถ้าต้องเพิ่มน้ำยา หรือตัดต่อ ไม่สามารถครับ ไม่มีเครื่องมือครับ )

jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 04:29:57 PM »

ขอบยางประตูดีหรือเปล่าครับ ท่อระบายน้ำทิ้งตันหรือเปล่า ลองจับด้าน H ของคอมเพรสเซอร์ดูว่าร้อนไหมถ้าร้อนแสดงว่าระบบน้ำยาไม่น่ามีปัญหาครับ ถ้าทุกอย่างปรกติ ผมว่าเป็นระบบไฟฟ้าแน่นอน ของ SHARP ควรซื้อไบเมนทอนของแท้มาใส่ครับ อีกอย่างที่ลืมบอกครับสวิทซ์ประตูครับถ้าเครื่องเก่าควรเช็คให้ดี
panu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 03:50:50 PM »

ขอบยางประตูดีครับ  ส่วนท่อระบายน้ำไม่ตันครับดูจากน้ำที่ระบายทิ้งที่ถาดรับน้ำ (มีน้ำเล็กน้อยพอที่ระเหยได้หมด) ส่วนใบเมนทอนเพิ่งเปลี่ยนใหม่ครับ ราคา280บาท เช็คแล้วหน้า OK  ตอนแรกพอเปลี่ยนใหม่ก็ทำงานปกติ หลักการทำงานของใบเมนทอนเมื่อมีน้ำแข็งเกาะ มีความเย็นมาก ใบเมนทอนยอมให้ไฟฟ้าผ่านเข้าทาม์เมอร์  ทามเมอร์หมุน ตัดคอมเพสเซอร์หยุดทำงาน ฮีเตอร์ทำงาน จนน้ำแข็งละลายหมดความเย็นลดลง ทามเมอร์หมุนครบรอบต่อคอมเพสเซอร์เพื่อทำความเย็นต่อไป ฮีเตอร์หยุดทำงาน ใบเมนทอนหยุดจ่ายไฟ มันทำงานแบบนี้ใช่ใหมครับ ส่วนด้านHของคอมเพสเซอร์ร้อนครับ สวิทช์ประปกติครับ  ผมรื้อไปถืงคอยทำความเย็นแล้วก็จ่ายไฟเข้า และหมุนทามเมอร์ให้คอมเพรสเซอร์ทำงานแล้วลองจับดูที่คอยทำความเย็นดูความเย็นน้อยมากครับ แทบจะอุณหภูมิไม่ลดครับแม้จะใชเวลานานพอสมควร ช่วยแนะนำหน่อยครับ และขอขอบคุณที่ชี้แนะครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 06:59:12 PM »

ในขณะที่คอมเพรสเซ่อร์ทำงาน คอยล์เย็นต้องเย็นมากครับจับคอยล์เย็นนิ้วติดท่อเลยครับ เอาอย่างนี้ครับ ลองไปจับที่คอมเพรสเซอร์ดู ท่อทางด้าน H ร้อนมากไหม ถ้าไม่ร้อน มีสองอย่างครับ อย่างแรกคอมเพรสเซอร์ไม่มีแรงอัด อย่างที่สองน้ำยารั่วครับ ถ้าไม่มีเครื่องมือส่งร้านซ่อมเถอะครับ
panu
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2007, 03:10:05 PM »

ขอบคุณมากครับ ชี้แนะ  ผมว่าสองอย่างนั้นแหละครับ ถ้าระบบไฟฟ้าผมว่าหน้าจะชัว  แต่ตอนนี้ผมให้ช่างมากดูแล้วครับ ช่างก็ดูอาการอยู่ครับ  เพราะผมไม่สามารถแล้วครับ เครื่องมือบ่มีครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์