เปิดเครื่องไม่ได้มีคำว่า missing operating system
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 11:48:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดเครื่องไม่ได้มีคำว่า missing operating system  (อ่าน 29221 ครั้ง)
pwater
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:09:12 AM »

เครื่อง Note Book HP หลังจาก scan virus แล้ว Boot เครื่องไม่ได้ ขึ้นคำว่า  missing operating system ขอคำแนะนำในการแก้ปัญหาด้วย Cry

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 11:23:47 AM »

อาการนี้เกิดจากเครื่องไม่เจอ OS ที่จะทำการ Boot ครับ อาจจะเกิดจาก
สายแพฮาร์ดิสก์ หลวม หรือสายไฟฮาร์ดดิสก์หลวม/หลุด

วิธีการตรวจเช็ค/แก้ไข

- ถอดฝาเคสออกมาขยับ ๆ  ตรงขั้วสายแพของฮาร์ดดิสก์ หรือถอดออกแล้วใส่เข้าไปใหม่ (รวมถึงสายไฟฮาร์ดดิสก์ด้วย) แล้วลอง Boot เครื่องดูครับ ถ้ายังเหมือนเดิมให้ลองหาสายแพเส้นอื่นมาลองเปลี่ยนดูครับ

- ถ้าทำทุกอย่างแล้วยังเป็นเหมือนเดิม ให้ลองเข้า Bios ดูครับว่า Bios มันเจอฮาร์ดดิสก์หรือเปล่า ถ้าไม่เจอ Harddisk อาจจะเสีย ให้ลองเอาฮาร์ดดิสก์ตัวนี้ไปลองกับเครื่องอื่นดูครับ ว่า Bios เจอหรือไม่ และบูตวินโดว์ได้หรือไม่ครับ ถ้าเป็นเหมือนกันก็ฮาร์ดดิส อาจจะเสียบไปแล้วครับ

-ในกรณีที่เข้า Bios แล้วเจอฮาร์ดดิสก์ ก็อาจจะเป็นไปได้ว่า ตัวบูตวินโดว์อาจจะเสียหายไปครับ อาจจะต้องลงวินโดว์ รีแพร์

- อ้อ อย่าลืมอีกเครื่องครับ ให้ตรวจเช็คดูใน Ploppy disk drive กับ CD ROM ด้วย ว่ามีแผ่นคาอยู่หรือไม่ครับ เพราะเนื่องจากว่า หากมีแผ่นคาอยู่ และเป็นแผ่นที่ไม่ใช่ Boottable แล้ว มันก็จะเกิดอาการนี้ได้เหมือนกัน (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับ บูตซีเคว้นใน Bios ด้วยครับ)

ลองทำดูก่อนนะครับ

pwater
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2007, 02:26:11 PM »

ลองทำดูแล้วครับ bios เห็น HD ก็เลยจะลง window repair ปรากฏว่าถูกบังคับให้ format (เครื่องมี Drive c เพียง drive เดียว ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากจะ Format) ก็เลยหยุดไว้ก่อน เรามีวิธีการจะหลีกเลี่ยงการ format ได้หรือไม่ครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2007, 09:01:00 AM »

ลองทำดูแล้วครับ bios เห็น HD ก็เลยจะลง window repair ปรากฏว่าถูกบังคับให้ format (เครื่องมี Drive c เพียง drive เดียว ถ้าไม่จำเป็นไม่อยากจะ Format) ก็เลยหยุดไว้ก่อน เรามีวิธีการจะหลีกเลี่ยงการ format ได้หรือไม่ครับ
ไม่มีครับ..ตัดใจเสียเถอะ  Cry
amazon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2013, 11:12:08 PM »

ทำการซ่อมระบบบูต และซ่อม MBR ใหม่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์