เคล็ด (ไม่) ลับป้องกันไวรัสคอมพิวเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:05:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ด (ไม่) ลับป้องกันไวรัสคอมพิวเตอร์  (อ่าน 20055 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2007, 04:21:27 PM »

วิธีป้องกันไวรัสในเครื่องคุณ

1.ติด ตั้งซอฟต์แวร์ป้องกันไวรัสที่เชื่อถือได้ หมายความว่า ซอฟต์แวร์ตัวนั้นจะต้องสามารถอัพเดทฐานข้อมูลไวรัส (definition) และเครื่องมือ (engine) ที่สามารถตรวจจับและจัดการกับไวรัสสายพันธุ์ใหม่ได้ในคราวเดียว

2.อย่าตั้งค่าให้โปรแกรมอีเมลเปิดไฟล์แนบท้ายโดยอัตโนมัติ ต้องตรวจสอบทุกครั้งก่อนดาวน์โหลดหรือเปิดไฟล์ขึ้นมา

3.สแกน ไฟล์แนบท้ายของอีเมลทุกฉบับ รวมทั้งอีเมลจากคนคุ้นเคยด้วย เพราะเจ้าไวรัส หนอน ม้าโทรจันทั้งหลาย มักจำแลงตนในรูปอีเมลคนใกล้ชิดของคุณเสมอ

4.ตั้งค่าระบบป้องกันให้ทำงานทันทีที่เปิดคอมพิวเตอร์ใช้งาน

5.อัพเดทซอฟต์แวร์ป้องกันไวรัสอย่างสม่ำเสมอ ถ้าเป็นไปได้ให้อัพเดททุกครั้งที่ออนไลน์ เพราะไวรัสสายพันธุ์ใหม่เกิดขึ้นทุกวัน

6.อย่า ดาวน์โหลดโปรแกรมจากเวบไซต์ที่ไม่น่าเชื่อถือ ไม่ว่าจะเป็นฟรีแวร์ สกรีนเซฟเวอร์ เกม และโปรแกรมประเภท.exe หรือ.com เพราะพีซีของคุณอาจได้ไวรัสแถมมาด้วย แต่หากต้องการดาวน์โหลดจริงๆ ก็ให้สร้างโฟลเดอร์เฉพาะไว้ต่างหาก และสแกนหาไวรัสก่อนเปิดใช้งาน

7.สแกนแผ่น Flash Drive ทุกครั้งก่อนใช้งาน เป็นเรื่องจำเป็นที่ต้องกระทำเป็นอย่างยิ่ง โดยเฉพาะหากคุณต้องใช้ดิสก์เป็นพาหะในการนำข้อมูลจากพีซีเครื่องหนึ่งมาใส่ ในอีกเครื่อง

8.ใช้ความรู้สึกส่วนตัวช่วยตัดสินใจ เช่น หากไม่แน่ใจว่าไฟล์แนบท้ายปลอดภัยหรือเปล่า ควรลบทิ้งไปเลย ยิ่งมาจากแหล่งที่ไม่คุ้นเคยก็อย่าดาวน์โหลดโดยเด็ดขาด

เครดิต : Mcot.net

SIRIPHON
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 10:26:05 AM »

ขอบคุณมากๆครับ
pong.p
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2007, 12:14:49 PM »

ขอบคุณค่ะ Smiley
suchat
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2007, 10:25:03 PM »

ขอบคุณ..คุณ winai มาก และขอเป็นกำลังใจให้.. Undecided...ทีสรรสร้างสิ่งทีมีประโยชน์แก้สังคม...ต่อไปนายแน่มาก  Lips Sealed
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 07:54:34 PM »

มีอีกวิธีนะครับ  ป้องกันได้ เข้าขั้น  ชงัด  เลย

ลงโปรแกรมที่มันจำลองการทำงานของ OS และโปรแกรมต่างๆ ที่เราลงในวินโดว์

ให้มันทำงานบน RAM แทนซิครับ

หลายๆ คนรู้แล้วว่า  Ram เป็นหน่วยความจำชั่วคราวเฉพาะตอนมีไฟเลี้ยงเท่านั้น

เมื่อ Shutdown ทุกอย่างจะคืนสู่สภาพเดิม  อิอิ
Virus malware อันตรายแวร์ ฯลฯ เข้ามา ก็เท่านั้น  ไฟดับ(ปิดเครื่อง  รีสตาร์ท) ก็คือหมดหน้าที่มัน

Data (แทบจะ)ไม่มีทาง พัง เลยครับ

แต่ถ้าจะเซฟงาน  ก็ไว้อีกส่วนนึง  ก็เป็นอันจบ

ขนาดผมลงตัว Theme Vista แก้ไขระดับ รากของวินโดว์เลย
Restart ปั๊บ  เครื่องเด้งสู่สภาพเดิม

แต่   ไม่รู้จะสนใจกันเปล่าหว่า  Freeware ครับ

hunhen1975
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2008, 11:07:55 AM »

ขอบคุณ มาก ครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2008, 08:58:24 AM »

เยี่ยมมาก ขอบคุณมากครับ  เยี่ยมมาก
kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:24:05 AM »

Cheesy เยี่ยมมาก                                เยี่ยมมาก
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2009, 01:08:13 PM »

มีอีกวิธีนะครับ  ป้องกันได้ เข้าขั้น  ชงัด  เลย

ลงโปรแกรมที่มันจำลองการทำงานของ OS และโปรแกรมต่างๆ ที่เราลงในวินโดว์

ให้มันทำงานบน RAM แทนซิครับ

หลายๆ คนรู้แล้วว่า  Ram เป็นหน่วยความจำชั่วคราวเฉพาะตอนมีไฟเลี้ยงเท่านั้น

เมื่อ Shutdown ทุกอย่างจะคืนสู่สภาพเดิม  อิอิ
Virus malware อันตรายแวร์ ฯลฯ เข้ามา ก็เท่านั้น  ไฟดับ(ปิดเครื่อง  รีสตาร์ท) ก็คือหมดหน้าที่มัน

Data (แทบจะ)ไม่มีทาง พัง เลยครับ

แต่ถ้าจะเซฟงาน  ก็ไว้อีกส่วนนึง  ก็เป็นอันจบ

ขนาดผมลงตัว Theme Vista แก้ไขระดับ รากของวินโดว์เลย
Restart ปั๊บ  เครื่องเด้งสู่สภาพเดิม

แต่   ไม่รู้จะสนใจกันเปล่าหว่า  Freeware ครับ

มาแล้วก็น่าจะเอามาฝากด้วยครับ พี่น้อง เยี่ยมมาก
boynotza002
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 05:05:47 PM »

ขอบคุณครับ

เป็นผู้สูงอายุ อย่าสูงแค่วัน เดือน ปี แต่ต้องสูงด้วยคุณความดี ที่ฝากไว้แก่อนุชน
vsradio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2011, 12:24:34 AM »

Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์