ช่วยแนะนำปริ้นท์มัลติฟังก์ชั่นเน้นงานภาพให้ทีค่ะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:33:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำปริ้นท์มัลติฟังก์ชั่นเน้นงานภาพให้ทีค่ะ  (อ่าน 4512 ครั้ง)
kwanna
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:00:42 PM »

พอดีต้องการปริ้นท์ที่เป็นมัลติฟังก์ชั่นที่เหมาะกับงานภาพ โดยมีคุณสมบัติที่อยากได้คือ

1. งานภาพที่ออกมาสีไม่เพี้ยน
2. ราคาหมึกถูกและประหยัด
3. เครื่องราคาไม่แพงมาก

เพราะยังเป็นนักศึกษาอยู่ค่ะ แล้วไม่ทราบว่าถ้าซื้อรุ่นที่ต่อแท๊งค์แยกแล้วจะดีกว่ามั้ยค่ะ
รบกวนช่วยตอบให้ทีนะค่ะ  ขอบคุณมากมายค่ะ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 01:06:28 PM »

ผมใช้ EPSON C67ต่อแท๊งค์แยกครับ ...3พันกว่านิดๆ..ได้เสปคตามต้องการ ... Tongue
..แต่มีข้อเสียที่หาหมึกดีๆเติมไม่ได้ครับ (หมึกแท้งค์พิมพ์แล้วหากภาพโดนแสง ประมาณ3เดือนจะซีดลงกว่า50%...แต่หมึกตลับที่ติดมากับเครื่องพิมพ์แล้วสีไม่ซีดครับ)  Cry
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 03:01:12 PM »

หมึกเติมEPSON ต้องใช้ยี่ห้อ  SUN INKจะดีหน่อยครับเคยซื้อมาใช้ พอมาเปลี่ยนยี่ห้อFREEJETไม่ได้เรื่องครับสีเพี้ยนด้วยต้องทนใช้มันกว่าจะหมดเห็นแก่ว่ามันถูกกว่าแต่ใช้ไม่ได้เรื่องอย่าใช้กันเชียว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 05:50:27 PM »

EPSON STYLUS CX3700 เป็น Scaner ในตัว สนนราคา 2000 ต้นๆ มีขายตามห้างทั่วไป โดยเฉพาะ Big C

ผมใช้อยู่เยี่ยมไปเลยจอร์จ  Grin Grin Grin
kwanna
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 11:53:32 PM »

สรุปแล้วก็คือว่ายี่ห้อ epson ถือว่าดีที่สุดใน spec ที่แจ้งแล้วใช่มั้ยค่ะ แล้วใช้แบบเติมก่อนหรือว่าซื้อที่เค้าติดแท๊งมาแล้วดีค่ะ รบกวนช่วยแนะนำอีกครั้งนะค่ะ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:12:17 AM »

สรุปแล้วก็คือว่ายี่ห้อ epson ถือว่าดีที่สุดใน spec ที่แจ้งแล้วใช่มั้ยค่ะ แล้วใช้แบบเติมก่อนหรือว่าซื้อที่เค้าติดแท๊งมาแล้วดีค่ะ รบกวนช่วยแนะนำอีกครั้งนะค่ะ

ส่วนตัวผมเองที่ใช้อยู่ตอนนี้ ใช้แบบเดิม ไม่อยากโมอ่ะนะ ( ความเห็นส่วนตัวครับ )   Tongue
kwanna
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 10:12:16 AM »

ขอบคุณมากๆนะค่ะ เดี๋ยวจะไปดูเครื่องวันนี้ละค่ะ
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:25:02 PM »

Epson จะดูกว่านะครับ สำหรับ All in one ( ความเห็นส่วนตัวครับ ) เลือกรุ่นที่ใช้หมึก Dura Brite ครับ สีจะทนกว่า แต่หมึกก็แพงกว่า ดูที่การใช้งานนะครับ จะคุ้มไหม

IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 03:57:57 PM »

Epson ได้เปรียบเรื่องทำ แท็งก์ ได้เกือบทุกรุ่น แต่สีที่ไม่ใช่ของแท้ อย่างไรก็ซีดเร็ว ถ้าต้องการคุณภาพ ก็ต้อง สีของแท้เท่านั้นครับ ใช้แล้วเครื่องไม่หมดประกันด้วย

ส่วนยี่ห้อ HP นั้นตลับหมึกค่อนข้างแพงไปหน่อย ครับทั้งนี้ทั้งนั้นให้ไปสอบถามกับร้านที่เราซื้อเองดีกว่า

สอบถามหลายๆร้าน เปรียบกัน

1 ราคาซื้อ ต่อเครื่อง
2 ราคาตลับหมึก ของแต่ละยี่ห้อ ตลับละเท่าไร ต้องใช้กี่ตลับ แต่ละตลับพิมพ์ได้กี่แผ่น

แค่นั้นครับ ส่วนเรื่องคุณภาพ หน่ะไม่ต้องไปถามถึงหรอกครับ มันพัฒนามาจนถึงขีดสุดแล้วหละผมว่าน่ะ สนใจได้สองตัวด้านบน ดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมารกสมอง ว่ารุ่นนี้พิมพ์ได้กี่ dpi , พิมพ์แล้วเลอเลิศประเสริฐขนาดนี้ ขนาดนั้น(แล้วแต่จะโฆษณากันครับ

แต่ไม่เคยมีใครโฆษณาว่า ไอ้วัสดุสิ้นเปลืองซึ่งได้แก่ ตลับหมึก ถูกกว่ายี่ห้อนั้น เปรียบเทียบกันไปเลย ไม่เห็นมีครับ อย่างที่ ไอที ซิตี้ ก็จะเปรียบเทียบ เรื่องของ สีที่พิมพ์ออกมาได้ ซึ่งก็แทบจะไม่เห็นความแตกต่างอยู่แล้ว

ลองดูครับ เงินของเรา แล้วอย่ามาเศร้าใจตอนเปลี่ยนตลับหมึก เพราะมันแพงพอๆกัน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์