Windows XP สำหรับคนเครื่องช้า!
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:38:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Windows XP สำหรับคนเครื่องช้า!  (อ่าน 14771 ครั้ง)
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2007, 10:25:49 AM »

บอกก่อนเลยนะครับ ว่าผมก็ไม่เคยใช้ แต่ในเวปที่เจอ ก็เห็นเอาไปใช้หลายคนแล้ว ที่เจอปัญหาคือการ Add ภาษาไทย  แต่ก็มีการแก้แล้ว ผมจะโพสวิธีแก้ไว้ต่อท้ายนะครับ  ไม่รู้ว่าจะมีพวกไวรัสแถมมามั้ย เจอก็อย่าว่ากันนะครับ   ผมก็กำลังโหลดอยู่เหมือนกัน เห็นสเปคที่ต้องการแล้ว มันน้อยเหลือเกิน อยากลองๆ 

W!nd0w$ Fundamental Edition: XP for slower PC

Author: this version of xp was made for slower pcs, but runs very good on new pc....
minimal requiriments are 200mhz 64 mb ram .... looks like win xp sp2 ...
in the instal phase you can choose between typical, minimal, custom or full instalation...
minimal 600 mb disk space ... full instalation is that windows has 1,1gb , theste nubers are numbers after instal.....
this win requires a pasword to be used .... a strong pass is required
login name is: administrator and your pass....
in the fall when you will be genuine use this serial ... in between every serial for a xp sp2 should work .... but when using my serial you will be genuine after instal...a have nothing to do just ... instal your programs and have fun ...and enjoying the great speed!!!!

Minimum system requirements:
- Pentium class processor 233 MHz (300 MHz recommended).
- 64 MB RAM (128 MB recommended) (will run on 32 MB after install)
- 500 MB HDD (1 GB recommended)
- 800x600 or higher display resolution
- 10Mbps Network card.

Minimum system requirements:
- Pentium class processor 233 MHz (300 MHz recommended).
- 64 MB RAM (128 MB recommended) (will run on 32 MB after install)
- 500 MB HDD (1 GB recommended)
- 800x600 or higher display resolution
- 10Mbps Network card.

Key features:
- Consumes by default less RAM than full Windows XP Pro
- Supports most XP applications
- Supports basic networking features
- Supports most XP drivers
- Updates older machines to modern security specs
- Supports DirectX

Issues and limitations:
- Dial-up networking and terminal based connections are not supported.
- May have compatibility issues with older programs (e.g. Windows 98 era software).
- May have problems with old drivers.
- Installation requires full disk format.
- Does not include the Joystick calibration applet.
- Does not include the NULL.SYS software device.

Download

http://rapidshare.com/files/30158232/apwww.part1.rar
http://rapidshare.com/files/30161080/apwww.part2.rar
http://rapidshare.com/files/30163986/apwww.part3.rar
http://rapidshare.com/files/30167057/apwww.part4.rar
http://rapidshare.com/files/30169761/apwww.part5.rar

PASWORD: apadanagroup
Note:please write password manually   แปลว่า อย่าก็อปพาสเวิร์ดมาวาง ให้พิมพ์ด้วยตัวเอง

วิธีแก้ปัญหาการ Add ภาษาไทย

วิธีทำให้สามารถใช้ภาษาไทยได้

ให้คุณไปหาไฟล์ดังต่อไปนี้จากแผ่นวินโดน แผ่นอื่นที่มีภาษาไทย

1.kbduk.dll นำไปไว้ที่โฟเดอร์ windows-->system32
2.Intl.inf นำไปไว้ที่โฟเดอร์ windows-->inf

จากนั้นไปที่รัน พิ่มข้อความข้างล่าง คุณยังต้องใส่แผ่นวินโดที่มีภาษาไทยอยู่ด้วย
rundll32.exe setupapi,InstallHinfSection LANGUAGE_COLLECTION .COMPLEX.INSTALL 0000041e %WINDIR%infintl.inf

จากนั้นจะสามารถเพิ่มภาษาไทยทั้งคียบอดได้ด้วยครับ

ปล.ถ้าใครมองไม่เห็นโฟลเดอร์ inf ให้เค้าไปที่ โฟลเดอร์ออฟชั่นแล้วกด show ด้วย

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี

varaphan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2007, 10:53:29 AM »

โหลดไม่ใด้ครับขอลิ้งค์ใหม่ด้วยครับขอขอบคุณล่วงหน้าครับหรือส่งไปที่ varaphanster@gmail.com 8iy[
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2007, 08:41:49 AM »

ผมยังโหลดได้นี่ครับ  ใช้เน็ต 56k โหลดเป็นวัน ผมว่าคุณใช้โปรแกรมช่วยดาวโหลดหรือเปล่า  ปิดโปรแกรมก่อนครับ  โหลดแบบธรรมดา ได้แน่นอน

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 08:54:03 AM »

ฮุ ฮุ มันเสียค่าโหลดเปล่าเนีย แจ้งวิธีโหลดให้หน่อยครับ  Sad
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 02:06:24 PM »

ไม่เสียค่าโหลดครับ   ตอนเข้าเวป raphid หน้าแรก ให้เลื่อนลงไปล่างๆ จะเจอปุ่ม Free กดเลย  แล้วจะขึ้นหน้าใหม่มา  เลื่อนลงไปนิดจนเจอช่องที่ว่างๆ ที่ให้ใส่ตัวเลขหรือตัวอักษรที่ท่านเห็น  ใส่แล้วกดEnter  แค่นี้หน้าต่าง Save ก็ขึ้นมา  จากนี้ก็รอครับ

hnukaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 04:23:39 PM »

โหลดเสร็จหาพาสเวิร์ดตรงไหนครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2007, 05:16:10 PM »

มันเป็นแบบนี้นะครับตามรูป
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 09:16:34 AM »

บรรทัดที่ถัดตัวหนังสือสีแดง เขียนว่า หมายเลข IP 203.146.63.185 ได้ทำการโหลดเรียบร้อยแล้ว คุณดาวโหลดเสร็จแล้วมั้งครับ  ไม่อย่างนั้นคุณก็ได้ดาวโหลดไฟล์จากเวปลาบเป็ดไปแล้วหนึ่งครั้ง เวปนี้จะให้ดาวโหลด แบบฟรีได้ 1 คนต่อ 1 วัน  รอวันใหม่ค่อยดาวโหลดอีกที  หรือขณะที่คุณกำลังจะดาวโหลดแบบฟรีนั้นมีผู้เข้ามาดาวโหลดไฟล์นั้นก่อนจนแบนวิดส์เต็ม ก็โหลดไม่ได้เช่นกัน  กรณีนี้ต้องรอครับ ครึ่งชั่วโมงถึงจะโหลดใหม่ได้   

พาสเวิร์ดผมใส่ไว้ข้างบนแล้วหาดู   username ก็ชื่อคุณหรือ Administrator

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:12:35 PM »

วันนี้ลองโหลลดแล้วเป็นอย่างนี้ครับ
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 02:43:19 PM »

บรรทัดสุดท้ายบอกให้รอสิบนาที  รอไป แล้วกดรีเฟรชใหม่ ลองดูครับ  วันนี้คนคงเข้ามาก  วันจันทร์ถึงศุกร์ ค่อยโหลดก็ได้   วันนี้ผมก็โหลดไม้ได้เหมือนกันถึงได้ก็ช้า  ผมได้แค่ 3 part เหลืออีก สอง

hnukaew
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2007, 04:05:16 PM »

โหลดได้5partแล้วต้องทำไงต่อครับถึงลงแผ่นได้
terayut24
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 12:08:38 PM »

โหลดมาแล้วครับ ไม่ผ่านนะครับ ติดตอนใส่ password ใส่กี่ครั้งมันก็ฟ้องว่า password ไม่ปลอดภัยง่ายเกินไป ทำยังไงครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2007, 01:40:44 PM »

เวปนี้รู้สึกว่า จะดาวน์โหลดค่อนข้างยากสักนิดนะครับ แต่มันมีโปรแกรมช่วยดาวน์โหลดเฉพาะเวปนี้เลย ชื่อโปรแกรมว่า Rapidown ครับ
 Tongue  Tongue  Tongue

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 07:48:32 AM »

Wink สำเร็จแล้วครับ ไรท์ลงแผ่นแล้วแต่จะติดตั้งอย่างไรครับ หาไฟล์ setup ไม่เจอครับ Sad
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2007, 12:15:36 AM »

ติดตั้งแบบ Boot CD แล้ว ไม่สำเร็จ มันจะ รีสตาร์ท แล้วก็เริ่มติดตั้งใหม่ ช่วยติดตามด้วยครับ
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2007, 08:53:11 AM »

มี 3 อย่างครับ
1. ตัววินโดวไม่ support กับเครื่อง  แก้โดยหาตัวใหม่มาลง
2. อุปกรณ์ของเครื่องครับ  เช่นแรม HDD มีปัญหา  ถ้าหาตัวใหม่มาลงแล้วยังเป็นอีก ก็สงสัยข้อนี้เลย
3. ไฟล์ที่ไรท์ลงแผ่นไม่สมบูรณ์
 Sad

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2007, 07:38:05 AM »

พี่ power1 แล้วพอจะทราบหรือเปล่าครับถ้าเราจะติดตังจากแผ่น xp ปกติแต่ลบไฟล์ออก เพื่อสำหรับเครื่องช้า ประมาณลบโปรแกรมที่ไม่ต้องการออกนะครับ****** http://community.thaiware.com/index.php?showtopic=270268 *****สำหรับ ลิงค์นี้เคยลองบ้างหรือเปล่าครับ ผมลองแล้วบู๊ตๆไม่ได้ ติดประมาณไฟล์ไม่สมบูรณ์
power1
member
*

คะแนน11

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2007, 07:44:47 PM »

โปรแกรมที่ใช้ทำเป็นตัวเดียวที่เค้าใช้ทำแผ่น Edition ต่างๆ    ต้องอาศัยความรู้เกี่ยวกับตัววินโดว์และโค๊ดของมันพอสมควร ผมไม่เก่งขนากนั้นครับ    แต่ถ้านสนใจจะลอง ubuntu 7.04 ก็ได้นะครับ เป็น  Linux ตัวหนึ่ง ดีมากทีเดียว   ดูที่ห้องลีนุกซ์นะครับ  มีแจก  บูตจากซีดี ไม่ต้องลงเครื่อง ลองใช้ดูก่อน  ถ้าถูกใจ ค่อยลงเครื่องครับ    ผมถูกใจมันตรงที่ให้ใช้โดยไม่ต้องลงเครื่องนี่แหละ  พิมพ์งานเสร็จ เก็บลง แฟลชไดรท์  โดยไม่ต้องไปยุ่งกับวินโดว์ของคนอื่น มีโปรแกรมให้ครบ    ของเค้าดีจริ ง Wink

pk19
Full Member
member
**

คะแนน5

www.thedogspet.com

p-ranan@hotmail.com
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2007, 11:03:14 PM »

แนะนำที่โหลดแบบบิตครับ..สำหรับ เอ็กพีคนเครื่องช้าเข้า www.mininova.org แล้วค้นหา minixp ครับ..เคยโหลดมานานแล้วลงลองดูแล้วครับแต่ติดเรื่องภาษาไทยนั่นแหล่ะครับ..รู้วิธีแก้ต้องเอากลับมาลงอีกซะแล้ว...ขอบคุณน่ะครับ..
phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 05:36:39 PM »

โหลดเสร็จแล้วครับแต่ตอนลงโปรแกรม มาถึงหน้าคอมพิวเตอร์เนมแล้วช่องข้างล่างให้ใส่พาสเวิดกับช่องยืนยันพาสเวิด มันต้องใส่แบบไหนครับผมทำไม่ผ่านสักทีครับ อยู่แต่หน้านี้ตลอดเลย ช่วยหน่อยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์