อยากรู้การทำงานของโทรศัพท์มือถือที่ใช้เป็นวิทยุรับส่งครับ

อยากรู้การทำงานของโทรศัพท์มือถือที่ใช้เป็นวิทยุรับส่งครับ

(1/2) > >>

sutthisak.pa:
เห็นของไอโมบายโฆษณาทางทีวีอยู่ครับ ใช้เป็นวิทยุรับส่งจะใช้ได้ไกลแค่ไหนครับแล้วยี่ห้ออื่นมีหรือเปล่าครับ ผมใช้โนเกีย 6600 อยู่เห็นมีโปรแกรม PTT อยู่ไม่ทราบใช่หรือเปล่า อยากรู้ว่าใช้ยังไงจะได้ประหยัดค่าโทรในกรณีที่อยู่ใกล้ๆ

พรเทพ-LSV team♥:
ได้คงไม่เกิน 300เมตร

sutthisak.pa:
ของโนเกีย 6600 กับ 3650 ทำได้หรือเปล่าครับ

TongTang-LSV team♥:
Push-to-talk (PTT) คือ การใช้งานโทรศัพท์มือถือแบบ Walkie-Talkie
ลักษณะคล้ายกับวิทยุสื่อสาร แต่จะใช้งานผ่าน GPRS ของระบบโทรศัพท์มือถือ

อันนี้ตย. Nokia_6600
โซลูชั่น Nokia Push to talk (PTT) มีลักษณะการทำงานที่คล้ายกับ "walkie-talkie" สามารถใช้โทรศัพท์มือถือเพื่อการสนทนาแบบตัวต่อตัวและสนทนาเป็นกลุ่มได้ผ่านเครือข่ายโทรศัพท์มือถือ กดปุ่มเพียงแค่ครั้งเดียวทุกคนจะได้ยินเสียงคุณพูด ปล่อยปุ่มและฟังคนอื่นพูดกลับหาคุณ ในการใช้งานแอพพลิเคชั่นนี้ คุณจะต้องเปิดใช้บริการจากผู้ให้บริการของคุณและตั้งค่า PTT ก่อนใช้งาน ซึ่งคุณอาจได้รับข้อความการตั้งค่าจากผู้ให้บริการ PTT หรือใช้แอพพลิเคชั่น Setting Wizard เพื่อตั้งค่าได้เช่นกัน

Push to talk ประกอบตัวติดตั้ง 2 ส่วน ได้แก่ SIP stack และ PoC client การติดตั้งที่ถูกต้องให้ทำการติดตั้ง SIP ก่อน และตามด้วย PoC client

ดาวโหลดโปรแกรมได้ที่นี่..
1. Nokia Push to talk :  Nokia_6600_PoC.zip

2. ส่วน N3650 ที่ไปดูในส่วนของเว็บโนเกียไม่มี support นะครับ ดูเพิ่มเติมได้ที่นี่.. คลิก
จะเอาไปทดลองลงดูก็ได้ ถ้าโปรแกรมยอมให้ลงก็น่าจะใช้งานได้ (ใช้โปรแกรมเดียวกับ 6600)

***ส่วนการเปิดใช้งานให้ติดต่อคอลเซ็นเตอร์ของระบบที่ท่านใช้อยู่ครับ ว่ามีบริการนี้หรือเปล่า
เท่าที่รู้ AIS มีครับ ค่ายอื่นไม่มีข้อมูล

BenQ:
สรุปแล้วฟรีมั๊ยครับพี่  :P ผมจะได้ลองมั่งครับ  :(

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป