คำถามเกี่ยวกับ จุลินทรีย์ EM ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:45:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามเกี่ยวกับ จุลินทรีย์ EM ครับ  (อ่าน 8762 ครั้ง)
RPE
วีไอพี
member

คะแนน5

« เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 07:12:41 PM »

คือว่าผมจะนำEM ผสมน้ำและจะผสมยาฆ่าหญ้ารวมไปด้วยกันเพื่อจะฉีดพ่นพืชไร่
จะสามารถทำได้หรือเปล่า แล้วEMจะมีประสิทธิภาพหรือไม่เมื่อผสมรวมกับยาฆ่าหญ้า
ขอบคุณครับ

deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 11:09:10 PM »

ผมว่า  ขนาดหญ้าเป็นสิ่งมีชีวิตขนาดใหญ่กว่าจุลินทรีย์มันยังตาย  แล้วจุลินทรีย์มันจะไปเหลืออะไรล่ะครับ   จุลินทรีย์มันจะตายหมดเมื่อโดนยาฆ่าหญ้า น่ะสิครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 11:12:28 PM »

ใช้จุลินทรีย์ผสมน้ำให้เข้มหน่อยรดให้ทั่วแล้วค่อยตัดหญ้าแล้วปล่อยให้เศษหญ้าคลุมดินไว้อย่างนั้นจะดีกว่านะครับ  พอมีอะไรคลุมดินมากๆหน่อย  พวกวัชพืชก็จะขึ้นไม่ไหวเองมังครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2008, 11:31:14 PM »

คนกินได้ด้วยเหรอครับ ผมเห็นมาหลายต่อหลายคนแล้ว อ่านจากเว็บต่างๆ หมอยังกินเลย  Sad

ผมเคยดมกลิ่นเหมือนนมเปรี้ยมที่บูด  Angry
RPE
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 09:21:54 AM »

แล้วทำไมปุ๋ยน้ำชีวภาพ ยี่ห้อ ปูแดง ไคโตซาน จึงสามารถผสมรวมกับยาฆ่าหญ้าได้ล่ะครับ
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากใช้EM มากกว่าเพราะนำมาขยายได้ ไม่เปลือง
ใช้จุลินทรีย์ผสมน้ำรดให้ทั่วแล้วค่อยตัดหญ้าแล้วปล่อยให้เศษหญ้าคลุมดินไว้อย่างนั้นจะดีกว่านะครับ  พอมีอะไรคลุมดินมากๆหน่อย  พวดวัชพืชก้ขึ้นไม่ไหวมังครับ
ทำไร่เป็นร้อยไร่ คงจะไม่ทันการแน่ๆครับ ถ้าจะจ้างคนงานค่าจ้าง ต้นทุนมันสูงกว่า กำไรยิ่งน้อยอยู่ด้วย
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 09:41:16 AM »

แล้วทำไมปุ๋ยน้ำชีวภาพ ยี่ห้อ ปูแดง ไคโตซาน จึงสามารถผสมรวมกับยาฆ่าหญ้าได้ล่ะครับ
ถ้าเป็นไปได้ผมอยากใช้EM มากกว่าเพราะนำมาขยายได้ ไม่เปลือง

ไม่รู้ว่าเขาใช้จุลินทรีย์สายพันธุ์ไหนครับมันถึงสามรถทนยาฆ่าหญ้าได้
หรือไม่ก็  เขามีเทคโนโลยีผลิต ยาฆ่าหญ้าที่ฆ่าแต่หญ้าไม่ฆ่าจุลินทรีย์

ทำไม ยาฆ่าหญ้ามันไม่ฆ่าพืชที่เราปลูกล่ะครับ  ผมล่ะงง
RPE
วีไอพี
member

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 10:18:45 AM »

เท่าที่พอจะรู้นะครับมันมียาฆ่าหญ้าประเภทใบกว้างและฆ่าหญ้าประเภทใบแคบแล้วก็ยาคุมหญ้าครับ
ยาฆ่าหญ้าจะใช้เท่าที่จำเป็นครับไม่ใช่ว่าปลูกพืชใบกว้างแล้วใช้ยาฆ่าหญ้าชนิดกำจัดหญ้าใบแคบแล้วพืช
ไม่ตาย พืชที่ปลูกอาจจะไม่ตายก็จริงแต่บางชนิดก็แย่เหมือนกันครับ
ส่วนยาคุมหญ้าใช้ฉีดพ่นก่อนที่ที่พืชไร่และหญ้าจะขึ้นวิธีนี้ได้ผลดีครับหญ้าจะไม่ค่อยขึ้นมาทำความรำคาญใจ
แต่ดินจะแน่นแข็งไม่ร่วนซุยเมื่อเทียบกับพื้นที่ ที่ไม่ได้ฉีดยาคุมหญ้าครับ ได้อย่างเสียอย่างครับ
จากประสบการณ์อันน้อยนิดครับ
deedao
Full Member
member
**

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2008, 01:24:52 PM »

ลองคลิก  http://asoke.info/04Agriculture/OFNT/Svita/svita2544/appendix/index.html

แล้วไปเลือกหัวข้อที่เกี่ยวข้องกับน้ำจุลินทรีย์และการเกษตรนะครับ

ผมเคยเห็นว่า  เขาบอกว่าเอาน้ำจุลินทรีย์ผสมเข้มๆหน่อยรดกำจัดวัชพืชได้ด้วยครับ  ดินจะได้ไม่แข็งไม่เสื่อมเหมือนใช้ยาฆ่าหญ้า

ถ้าต้องการจำนวนมากในเวลาทันทีทันใดหรือกรณีเร่งด่วนก็ลองติดต่อขอซื้อกันดูครับ 
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2019, 12:31:05 PM »

ฉงน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์