TA8690ANตัวนี้มีแต่ตายกับตาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:46:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TA8690ANตัวนี้มีแต่ตายกับตาย  (อ่าน 6134 ครั้ง)
ross_ice
member
*

คะแนน7

ross_ice_ssor@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 09:55:04 PM »

ที่เจอซัมซุง กับ inter อาการจอขาวไม่มีสโนว์ ทางav ภาพเสียงปรกติ ทีแรก IF แหงๆ เล่นตั้งแต่ ค่อมC ยันตัวใหม่อีก3ชุด
ความมั่นใจของสิงนักปั่น(IF)ตายไปก่อนเอ๋หรือ IF ไม่เสีย หรือ IC  วัดไฟไป52 ขา หัวตั้งเลยซัมซุงกราวด์มันดูดดีจริงๆ
ไฟก็ดูปรกติดี ใหนๆแล้วเปลี่ยนชะเลยเสร็จมันครับแฮะๆจอขาวเหมือนเดิม หรือ จะจูนเนอร์ ถ้ามันเสียก็ไม่มีสัญญาณเป็นไปได้
วัดไฟอีก10 ขา ไม่ดูดเฮะ(ก็ขามันห่างขนาดนั้น)ปรกติดีอีก มีของอยู่เปลื่อนอีก จ๋อยครับ
ทีนี้ซักมั่วเซรามิค Filter กี่ตัวเล่นหมด   ขืนซ่อมต่อมีแต่ตายกับตายครับ ไม่งั้นจากจอขาวเป็นหัวขาวแต่ยังหนุ่มๆแน่
เลยมาขอคำแนะนำจากพี่ๆครับพอจะมีแนวทางซ่อมใหมครับ

ซ่อมทีวีติดต่อมาครับ [390บาท]
ร้าน น้ำหนาว ซอยน่ำเก๊ก สมุทรสาคร

MyLove73
Full Member
member
**

คะแนน15

แบ่งปันน้ำใจ ใครๆก็รัก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 10:06:22 PM »

อะไร!    Sad

ross_ice
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2007, 10:17:37 PM »

TV samsung รุ่นcb3351xcอาการจอขาวไม่มีสโนว์ไม่มีเสียงซ่า
แต่ทาง AV ภาพเสียงปรกติทุกอย่างครับท่านอาจารย์

ร้าน น้ำหนาว ซอยน่ำเก๊ก สมุทรสาคร
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 01:22:31 AM »

TA8690AN เบอร์นี้มีให้เห็นบ่อย   ผมคุ้นหน้ามันมันดี   แต่ผมไม่เข้าใจคำถามว่าเจ้าของกระทู้ต้องการอะไร
ต้องการคำตอบแบบไหน  ผมความรู้น้อย  งงครับ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 04:01:48 AM »

อ้างถึง
TV samsung รุ่นcb3351xcอาการจอขาวไม่มีสโนว์ไม่มีเสียงซ่า
แต่ทาง AV ภาพเสียงปรกติทุกอย่างครับท่านอาจารย์

เขาหมายถึงว่าอาการนี้ จะเริ่มต้นซ่อมตรงไหนดี จะให้เขาไปเช็คตรงไหนบ้าง  งงตรงไหนกัน?
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 05:15:30 AM »

ต่ออีกสักนิด ผมไม่เข้าใจว่าท่านไปปั่นกระป๋อง If มันทำไม ทีวีจอเป็นราสเตอร์ ไม่มีเสียงซ่า ภาคส่วนที่เสียจะอยู่ที่ Video IF AMP ลงมา ลองเช็ค Q101 ดู ไม่งั้นก็ไอซีเสีย และที่ท่านว่าดูทาง AV แล้วภาพและเสียงมีปกตินั้นท่านต่อเข้าทางไหน ทางจูนเนอร์หรือเปล่า  เพราะรุ่นนี้ไม่มีช่อง AV ถ้าต่อเข้าจูนเนอร์แล้วดูได้ มันก็แปลกประหลาดหละครับ คงต้องให้เซียน TV ในบอร์ดมาช่วยแก้ไขแล้วท่าน หรือที่พูดมาเป็นของยี่ห้ออื่น ขอโทษทีท่าน ผมก็ชักงงแล้วเหมือนกัน
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 05:53:18 AM »

ก็ผมเห็นว่ามันดูดแต่มีเอวีเลยชักงงๆ   คิดไปคิดมามันน่าจะเป็นรุ่นที่มีอ๊อปโต้กั้นระหว่างเอวีกับวงจรของเครื่องใช่ไหมครับ
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:18:14 AM »

ผมอ่านแล้ววิเคราะห์ดู        ก็ไม่งง    เพียงแต่ผู้ถามคิดจะนำเสนอแบบมีมุกในการเล่าว่างั้นเถอะนะ        แต่มันไม่ขำ     เพราะหลายๆท่านอ่านแล้วไม่เข้าใจ         เพราะเขาไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง   ไม่ได้อยู่หน้าวงจรเหมือนผู้ถาม.....................     ท่านเช็คไฟเช็คสัญญานมาถึงไหน  แล้วสัญญานหายไปช่วงไหนดีกว่าครับ         ดีกว่านึกว่า if เสียก็คร่อม c ถึงสามชุดแล้วก็ปั่นเอา      มันเสียจริงหรือป่าว     มันจะทำให้หลงอาการเอาครับ         สัญญาน video   เข้าแล้วออกไปถึงไหน   ค่อยไล่ดีกว่าครับใจเย็น   หาเหตุหาผลกับมัน    ผมกลัวท่านไปปั่น if แล้วมันคลาดเคลื่อน   แล้วไปเปลี่ยน ไอซี  มันก็ไม่มีภาพเหมือนเดิม   เลยหลงอาการไปกันใหญ่................
ross_ice
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 07:07:21 PM »

ขอโทษท่านอาจารย์ครับไม่อยากให้ดูเครียดเลยใส่มุกมากไป
ขอบคุณครับท่านอาจารย์ที่ช่วยตอบ
ปัญหาจริงคือผมเจอIC เบอร์นี้ อาการจอขาวแล้วยังซ่อมไม่เคยผ่านชักเครื่อง
อาการมันคือจอขาวนวลจูนช่องไม่รู้สึกแค่กระพริบๆเหมือนจะเจอช่อง
รุ่นนี้จริงๆไม่มีAV แต่ผมรอยลวดจั้มตรงQ208 ที่ต่อกับเซรามิกfiltreแล้วบัดกรี VCD เข้า มันมีภาพมีสีได้
ที่ทำแล้ว เปลี่ยน ไอเอฟของใหม่3คู่เบอร์600 002 เปลี่ยน IC TA8690 เปลี่ยน จูนเนอร์
เปลี่ยน Q201 สัญญาณ Y
abl +6V
RGB 155V
เซอร์วิทสวิทต์ ต่อตรง
พอจะมีคำแนะนำบ้างใหมครับ

vichai_tv
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 09:59:47 PM »

ถ้าเป็นตระกูลจีนแดงส่วนมากที่เจอZD 12 v รั่วแถวTA8690Aผมก็ลืมไม่ได้บันทึกไว้ลองเช็คดูเผื่ออาการตรงกัน...ครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2007, 10:28:12 PM »

เบอร์นี้มีช่วงหนึ่งที่ใช้หลายยี่ห้อ ไม่ใช่มีแต่แท่นจีนครับ ดีเลย์Yก็เสียเก่ง  สาเหตุหลายอย่างแต่ผมก็ไม่เคยที่จะแก้มันไม่ตกเลยนี่ครับความยากที่เกิดขึ้นเพราะไม่เข้าใจการทำงานจำกันแต่ตัวเสีย
 ไม่จำว่ามันทำงานยังไง  เวอร์เสียก็เป็นอาการจอมืดได้ เร่งG2เห็นเส้นสบัดกลับเต็มจอ แต่ไปซ่อมภาคอื่นเพราะคิดว่าเวอร์ไม่เสีย
 แสงสว่างจ้าเห็นเส้นสบัดกลับ ก็เสียที่เวอร์ได้อีกเช่น กัน  อันนี้ต้องกลับไปดูพื่นฐานทีวีขาวดำถึงจะเข้าใจว่าเวอร์แบลงกิ้งมันเอามาอย่างไร ถ้ารู้ว่ามันทำงานยังไงแค่วัดไฟก็รู้ว่าตัวไหนเสียแล้ว ครั้นผมจะมานั่งสอนพื้นฐานกันใหม่หมดก็นั่งพิมพ์มือหงิกกันพอดีไม่ต้องทำอะไรแล้ว เป็นช่างซ่อมใช่ว่าสักแต่เป็นช่างเปลี่ยนอย่างเดียวก็รวยร้านขายอะหลั่ยเท่านั้นเอง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์