คอมเพรสเซอร์ แอร์ กับ ตู้เย็น เหมือนกันหรือปล่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 11:50:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเพรสเซอร์ แอร์ กับ ตู้เย็น เหมือนกันหรือปล่าวครับ  (อ่าน 7277 ครั้ง)
ch_poon2000
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 07:51:28 PM »

คือไม่รู้เกี่ยวกับ คอมเพรสเซอร์ครับ ก็เลยเข้ามาสอบถามในนี้ดูครับ
คืออยากรู้ว่าคอมของแอร์ กับของตู้เย็นเหมือนกันหรือปล่าวครับ
แล้วใช้แทนกันได้หรือปล่าว
ทำไม คอมของตู้เย็น มันทำให้ช่องฟรีช เย็นจนกลายเป็นน้ำแข็งได้
ถ้าเอา คอม แอร์มาใส่แทน จะได้หรือไม่

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 08:19:06 PM »

หลักการทำงานเหมือนกันครับ
  แต่ในแอร์จะตัวโตกว่า เพราะมีบี.ที.ยู. สูงกว่าเยอะ  และในแอร์มักจะมีรูปร่างทรงยาวกว่าทรงกลมครับ  HAPPY2!!
    ยกเว้นคอมพ์โรตารี่ในตู้เย็นบางรุ่น(ส่วนมากของญี่ปุ่นจะใช้คอมพ์โรตารี่กันมาก) คอมพ์โรตารี่นี้จะมีรูปเป็นทรงกระบอกยาวเช่นกัน ตัวเล็กนิดเดียว กินไฟน้อย แต่ประสิทธิภาพร้ายกาจครับ...ตัวเล็กเส้นผ่าศูนย์กลางแค่น่องแต่ขับตู้เย็นใหญ่ๆ3ประตูได้สบาย..เย็นเจี๊ยบเชียวแหละ  เยี่ยมมาก

...ถ้าเอา คอม แอร์มาใส่แทน จะได้หรือไม่
 หากบี.ที.ยู. ใกล้เคียงกัน  ก็นำมาใช้กันได้,  หากใช้ระบบน้ำยาต่างกัน ต้องดัดแปลงแคปทิ้วด้วย..คุ้มค่าเหนื่อยไหมครับ  HAPPY2!!
Manow
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 07:28:39 AM »

คือไม่รู้เกี่ยวกับ คอมเพรสเซอร์ครับ ก็เลยเข้ามาสอบถามในนี้ดูครับ
คืออยากรู้ว่าคอมของแอร์ กับของตู้เย็นเหมือนกันหรือปล่าวครับ
แล้วใช้แทนกันได้หรือปล่าว
ทำไม คอมของตู้เย็น มันทำให้ช่องฟรีช เย็นจนกลายเป็นน้ำแข็งได้
ถ้าเอา คอม แอร์มาใส่แทน จะได้หรือไม่
หลักการทำงานมันคล้าย กันครับ แต่เขาไม่นิยมเอามาแทนกัน เพราะว่าการใช้งานต่างกัน อุณหภูิมิ ก้ต่างกัน แรงดันกระแสก็ต่างกัน แอร์ จะทำงานบ่อยกว่าตู้เย็น ถ้าตัวเท่ากันกระแส เท่ากัน เอามาใส่คงลำบากน่าดูครับ สรุป อย่าแทนกันเลยครับ...

ร้านพจน์รุ่โรจน์อีเลคโทรนิคส์...
อยุธยา...
SKY-pojrongrojelectronic  Maanfun@thaimail.com
ch_poon2000
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:25:25 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
คือว่าผมจะให้ช่างเปลี่ยน คอมแอร์ตัวใหม่(คอมแอร์ยังไม่เสียครับ แต่มันมีเสียงดัง เห็นช่างบอกลิ้นคอมมันกำลังจะเสีย)
ก็เลยคิดว่าจะเอาตัวเก่ามาเปลี่ยนใส่แทนคอมของตู้เย็นครับ เพราะตู้เย็นมันไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์