ตู้แช่ 3 ประตู
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 12:47:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แช่ 3 ประตู  (อ่าน 6559 ครั้ง)
ockford
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:17:23 PM »

อาการมาเลยคือเสียบปลั๊ก คอมทำงานแล้วตัด เลยตัดท่อเอาคอมออกมาเทสเปล่าๆดูตู้แช่เครื่องนี้ถูกเปลี่ยนคอมมาแล้วไม่มีรายละเอียดอะไรเลย ข้างตู้ หน้าตู้ก็ไม่มีสติกเกอร์บอก (หนูให้ช่างร้านซ่อมคอมเค้าเซ็คให้เค้าบอกว่าคอมแรงอัดยังดี ไม่เสีย พอเทน้ำมันออกมาแทบจะไม่เหลือเลยและดำสนิทด้วย ให้ช่างเค้าล้างแล้วเปลี่ยนนำมันใหม่) หลังจากนั้นได้ทำการล้างไล่ระบบด้วย f11  r22 ไล่ตาม แวคเครื่องประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง  เดินเครื่องแล้วค่อยๆเติมน้ำยา ( ไม่มีคลิปแอมป์วัดกระแสค่ะ ) ตอนเปิดเครื่องอุณหภูมิหน้าตู้อยู่ที่ 38 กำลังอัดน้ำยาอยู่ได้ประมาณ 18 psi จนอุณหภูมิลดลงมาที่ 32 คอมก็ตัด ดูเหมือนคอมพยายามจะเริ่มสตาทร์ใหม่ก็ไม่มีแรง  ต้องปล่อยน้ำยาออกก่อน เป็นแบบนี้ตลอด (หนูเอาน้ำยามาปล่อยเล่นค่ะ) แต่ Overload relay,c start เปลี่ยนแล้วนะค่ะ เหลือ c run ยังไม่เปลี่ยน หาซื้อค่าเดิมไม่ได้  งง
Relay Model Number KME 682-1NT
Start Capacitor 36-43 µF 330 VAC.
Run Capacitor 12 µF 440 VAC.
 ลองไปหาอ่านกระทู้อื่นๆที่ใกล้เคียงดู เค้าเปลี่ยน c run,start relay แล้วก็หาย ไม่ทราบว่าตอนนี้จะต้องทำอย่างไรต่อไป มีจุดไหนที่พลาดไป ขอบคุณมากๆค่ะ ไม่เก่ง ต้องสู้ค่ะเพราะลงทุนไปบานเลย เศร้าจัง
ใช้น้ำยา r 12

หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:39:43 PM »

Run Capacitor 12 µF 440 VAC ควรเปลี่ยนตัวนี้ด้วยครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
ockford
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 06:57:35 PM »

Run Capacitor 12 µF 440 VAC  ได้มาเปลี่ยนแล้ว อาการยังเหมือนเดิม  พัดลมคอยล์ร้อนและคอยล์เย็นทำงาน คอมทำงาน อุณหภูมิกำลังเริ่มลด คอมก็ตัดไปต่อหน้าต่อตา และอีกอย่างวันนี้ได้ทำการล้างทำความสะอาดคอยล์ร้อนและเย็น เพื่อเป็นการตัดปัญหาความสกปรกไปอีกตัวหนึ่งแล้ว  เศร้าจัง
มีข้อสงสัยคิดว่าคอมไปซะแล้วหรือเปล่าค่ะ และอีกอย่างแผงควบคุมอุณหภูมิหน้าตู้เวลาเสียบปลั๊กเครื่องทำงานเรารอให้มันลดลงเอง หรือว่าเราต้องไปตั้ง  ฉงน
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 09:14:37 PM »

เปลี่ยนแคปทิ้ว ล้างระบบใหม่เถอะ แล้วต้องหาคลิปแอมป์มาวัด amp ด้วยทั้งตอนเดินเครื่องเติมน้ำยาจะได้รู้ สำคัญน่ะครับ ถ้าจะเป็นช่างซ่อมเครื่องเย็นนี่ต้องมี แล้วที่ว่าคอมฯพยายามสตาร์ทใหม่เนี่ย คอมฯกระตุ๊กๆรึเปล่า ถ้าใช่ก็ตันระบบแล้วล่ะตรงแคปทิ้วน่ะครับ
Manow
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 07:13:54 AM »

Run Capacitor 12 µF 440 VAC ควรเปลี่ยนตัวนี้ด้วยครับ
อย่าไปฝืนใช้คอมตัวนี้เลยครับ ถ้าเทน้ำมันมาดำปิดปี๋แบบนี้ ลองใส่ไปก็เหนื่อยเปล่า มันใช้ได้ไม่นานหรอก ลงทุนไป งานก็จะตีกลับมาอีก ขดลวดมันไหม้ เวลามันร้อน จะช๊อตรอบตัวมันแล้วตัดเวลาร้อน ไม่มีแอมป์ ก็วิเคราะห์ออก เปลี่ยนคอมใหม่ ให้มันจบดีกว่าทำ 2 ครั้งครับ...

ร้านพจน์รุ่โรจน์อีเลคโทรนิคส์...
อยุธยา...
SKY-pojrongrojelectronic  Maanfun@thaimail.com
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:29:26 AM »

จากการสังเกต  รีเลย์เบอร์นี้น่าจะใช้กับคอมน้ำยา  R134 น่ะครับ   อันนี้หมายถึงว่าถ้ารีเลย์ที่ติดมากับคอมเดิมๆ
ไม่ได้เอาจากรีเลย์ของคอมตัวอื่นมา   Relay Model Number KME 682-1NT
แต่ฟังๆดูแล้วคอมสกปรกมากๆครับ  คอมตู้แช่เปลี่ยนของใหม่ดีกว่า  แต่ถ้ายังไงถ่ายรูปคอมมาให้ดูหน่อย

ตื่นๆๆๆๆ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 08:22:02 PM »

ผมก็เห็นด้วยกับการเปลี่ยนคอมฯลูกใหม่ และเปลี่ยนแคปทิ้วใหม่ ทำงานรอบเดียวจบ
และขอแนะนำ ต้องมีแอมป์มิตเตอร์ครับ มันจำเป็นสำหรับช่างเครื่องเย็นมาก
                                                              Smiley
ockford
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 07:45:06 PM »

ขอบคุณมากๆๆค่ะ  ตอนนี้ก็เปลี่ยนคอมแล้ว  ไล่ระบบใหม่  โดยการแยกชิ้นส่วนของคอยล์ร้อนกัยคอยล์เย็นออกจากกัน เพื่อให้มั่นใจว่าระบบสะอาดชัวๆๆ lv! แต่ทำไมอุณหภูมิลงช้ามากเลยค่ะ หรือว่าอากาศมันร้อนมากๆๆ ไม่ได้อยู่ในห้องแอร์เหมือนเซเว่น มีส่วนมั้ยค่ะ  Sad
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์