แอร์ไฟรั่วครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 04:11:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไฟรั่วครับ  (อ่าน 11939 ครั้ง)
Gibz
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:27:26 AM »

แอร์มิตซู 12000 ไฟรั่วที่คอยล์ร้อยและที่ผนังครับ ผนังปูนเปียกน้ำ(ตอนล้างแอร์)กับส่วนที่เป็นมุ้งลวดจะดูดครับ แต่ถ้าตอนผนังปูนแห้งจะไม่ดูดครับ มีสาเหตูมาจากอะไรครับ แล้วถ้าต่อสายดินจะหายไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy

boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:33:18 PM »

ต้องหาสาเหตุของการรั่วก่อนครับ ว่ามาจากไหนกันแน่

เพราะถ้ารั่วแล้ว ยังไงก็ถึงกันหมด

Gibz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 12:32:10 PM »

เป็นไปได้ไหมครับว่าไฟรั่วจากคอมหรืออุปกรณ์ภายในต่างๆ คือผมเช็คไม่เป็นครับ ได้แต่ตรวจสอบสายไฟก็อยู่ในสภาพดีครับ แล้วกรณีที่ต่อสายดิน จะหายไหมครับ จะเป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 02:54:44 PM »

ไฟรั่วในแอร์ สาเหตุที่พบเจอหลักๆจากที่ครูบาอาจารย์ได้บอกกล่าวมา ส่วนมากพบว่าไฟรั่วมาจากมอเตอร์พัดลม
ระบายความร้อนของคอยล์ร้อน เพราะหากวางคอยล์ร้อนในบริเวณที่โดนแดดส่องหรือฝนสาดโดนโดยตรง ส่วนมอเตอร์พัดลมคอยล์ร้อน จะรับอานิสงส์จากสภาพแวดล้อมที่เปลี่ยนแปลงได้มากกว่าส่วนอื่นๆ
ทำให้น้ำยาฉนวนที่อาบขดลวดมอเตอร์มีความเป็นฉนวนลดลง กระแสไฟฟ้าจึงรั่วไหลออกมา
และหากมีกระแสไฟรั่วออกมา มันไม่ได้จำกัดที่คอยล์ร้อนเท่านั้น แต่กระแสไฟฟ้าจะเดินมายังคอยล์เย็นตามท่อน้ำยา
หากกรณีมีไฟรั่วมากจนก่อให้เกิดอันตราย การต่อสายดิน ไม่ใช่ทางแก้ที่ให้ผลดีที่สุด เพราะไฟที่ไหลลงดินอยู่ตลอดเวลาขณะเครื่องเดินส่งผลให้คุณต้องจ่ายค่าไฟเพิ่มขึ้น ทางแก้ที่ดีที่สุดคือการเปลี่ยนในส่วนอุปกรณ์ที่มีปัญหาและต่อสายดินควบคู่กันไปด้วยเพื่อความปลอดภัย    THANK!!
Gibz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 09:06:03 AM »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้  Cheesy
แล้วพอจะมีวิธีตรวจสอบไหมครับ ว่ามันรั่วจากมอเตอร์พัดลมคอยล์ร้อยแน่ๆครับ
boss0029
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน13

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 05:08:01 PM »

ถอด มอเตอร์ ออกมา

1 เปิดแอร์ รอคอมเดิน วัดไฟดู 5-10 วินาทีพอ

2 เอามอเตอร์ มาต่อไฟจากแหล่งจ่ายไฟข้างนอก แล้ววัดไปดู

ทีนี้ก็จะรู้แล้ว

ชิมิชิมิ้
Gibz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 10:11:44 AM »

ขอบคุณมากครับ Cheesy
HS4FVF
member
*

คะแนน7

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 02:23:13 PM »

มันเช็คง่ายๆครับ ส่วนมากจะรั่วจากมอเตอร์เป็นส่วใหญ่ วิธีเช็คค่าความต้านทาน มอเตอร์คอมให้ถอดสายที่หัวคอมออกใช้มิเตอร์เข้มตั้งที่Rx10K วัดระหว่างตัวคอมกับขั้วคอม ต้องไม่ขึ้น ถ้าขึ้นแสดงว่าช็อคลงโครง มอเตอร์คอยร้อนก็เช็คเหมือนกันครับ ขอย้ำต้องแก้ไขน่ะครับอาการนี้ถึงตายเลยน่ะครับ ผมเจอตู้แช่ทีบ้านใส่รอยเ้ทาจับไม่เป็นไรแต่อยากถอดรองเท้าหงายหลังเลยครับ  THANK!!
Gibz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:59:44 AM »

ขอบคุณมากครับ
วีธีการทำคือ เอามิเตอร์จิ้มที่ตัวมอเตอร์หรือคอม ส่วนอีกสายจิ้มไล่ตามขั้วสายไฟทุกขั้วใช่ไหม เข็มต้องไม่ขึ้นทุกขั้วใช่ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 05:40:38 PM »

ผมเจอที่คอมฯครับ cry2!!

@_pct53
Gibz
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 09:09:27 AM »

ถ้าเจอที่คอม หรือ มอเตอร์พัดลม สามารถช่อมได้หรือต้องเปลี่ยนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์