ไฟเขียวกระพริบ จอมืดอ่ะคับทำไงดี
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:53:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเขียวกระพริบ จอมืดอ่ะคับทำไงดี  (อ่าน 3246 ครั้ง)
bermuda
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:55:55 AM »

ผมไม่ค่อยมีความรู้อะไรเลยอ่ะครับ  แค่วัด R, TR Diode เป็นแค่นั้นเองอ่ะครับ
แต่อยากซ่อม  ยังงัยพี่ๆก็ช่วยๆสอนคนเพิ่งเริ่มจะหัดหน่อยนะครับ

อาการขั้นแรกคับ
1. รีเลย์ตัดต่อบ่อย  เป็นบ้างหายบ้าง  โยก IC 10 ขา ภาพหดมีภาพแค่ครึ่งล่าง
2.โยก IC 10 ขาที่ติดกับซิงค์ แล้วภาพล้มเหลือเส้นเดียวกลางจอ  หรือโยกอีก ภาพวิ่งลงครับ
3. พอลองบัดกรีย้ำทุกจุด  ทีนี้ไม่มีเสียงรีเลย์ทำงานเลยอ่ะครับ ขึ้นไฟเขียวๆกระพริบที่หน้าจอ  แล้วมีเสียงเหมือนจุดไส้หลอดอยู่เรื่อยๆ แต่ไม่ขึ้นภาพอ่ะคับ

Samsung M41QCJ761X173
FBT    AN17K*/AN17L*

อยากได้ลายวงจรด้วยอ่ะครับ 
หรือว่ามีเวปไหนให้ดาวน์โหลดบอกทีนะครับ

และมีอะไรอยากจะถามพี่ๆด้วยอ่ะครับ
1. พี่ๆรู้ได้ยังงัยอ่ะครับว่าหลังจุดไหน  ไฟจะออกกี่โวลท์  ตรงขา C ของ TR จะออกกี่โวลท์ รู้ได้ยังงัยอ่ะครับ
2.ช่วยบอกหลักการทำงานของจอมอนิเตอร์หน่อยได้ไหมครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เลยอ่ะครับ  จะได้เข้าใจหลักการทำงานและจะได้ไล่วงจรได้ง่ายๆอ่ะครับ

ขอขอบพระคุณพี่ๆล่วงหน้านะครับ

aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 09:58:18 AM »

อันดับแรกให้บัดกรีส่วนที่หลวมก่อนนะ แล้วค่อยว่ากันอีกที
bermuda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:02:01 AM »

บัดกรีย้ำไปแล้วอ่ะครับ  ตอนนี้ไม่มีเสียงรีเลย์ตัดเลยครับ  ไม่รู้ว่าจะต้องเช็คไฟออกเท่าไหร่ตรงไหนมั่งอ่ะครับ
aaaa
member
*

คะแนน11

ช่างเขา เรามันช่าง

prastch@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 10:15:57 AM »

จอมอนิเตอร์ต้องมีสัญญานภาพเข้าก่อนทางขั้วต่อ vga ไม่งั้นจอจะไม่ทำงาน ไม่ทราบว่าตอนซ่อมมีอะไรต่อให้จอหรือเปล่า ดังนั้นจอจึงดูมืดและไฟเขียวจะกระพริบ คล้ายกับว่าไม่มีสัญญาณสั่งให้ on และรีเลย์ก็มีหลายตัวทั้งดีเก๊า และปรับความสมดุลภาพ และอย่าลืมดูที่ขาคอนเนคเตอร์ vga ที่จะต่อกับการ์ดจอด้วยว่ามีหักบ้างไหม
bermuda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2007, 01:04:53 PM »

เป็นรีเลย์ที่อยู่ใกล้ๆกับชุดสวิตช์ชิ่งอ่ะครับใกล้ๆกับจุดที่ปลั๊กคอมต่ออ่ะคับ
ทีแรกที่อาการมันเป็นคือว่า เปิดจอจะมีเสียงรีเลย์ตัดป๊อกแป๊ก และก็มีภาพ(ไม่ได้ต่อกับคอม) บัดกรีย้ำ ที่นี้ ไม่มีเสียงรีเลย์ ภาพล้มเหลือแค่เส้นกลางจออ่ะครับ มีเสียงเหมือนมันจุดไส้หลอด แช๊ะ เป็นจังหวะอ่ะครับ
 samsung syncmaster 753 DFX
FBT  AN17K*/AN17L*
ผมต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์