ขอคำแนะนำเรื่องปรับปรุงแอร์รถยนต์ Toyota ae100
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 10:41:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องปรับปรุงแอร์รถยนต์ Toyota ae100  (อ่าน 5347 ครั้ง)
vorapote
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 09:40:42 PM »

ผมจ่ายเงินซ่อมแอร์ Toyota AE100(20 กว่าปีแล้วตั้งแต่รุ่นพ่อ) รถยังใช้การได้ดีครับ  ยกเว้น แอร์ที่เสียค่าช่อมไปหลักหมี่น  ตัดสินใจช่อมเองเพราะบำรุงรักษาแอร์บ้านอยู่และพอมีพื้นฐานช่างเล็กน้อย ใช้เวลาศึกษาจากเวีบและหนังสืออยู่ 2 อาทิตย์ลงทุนค่าเครื่องมีอไปเกือบ5 พันไม่รวมคอมเชียงกง เดิมแอร์มีปัญหาไม่เย็นตอนรถจอดนิ่งถึงรถวิ่งเย็นแต่ก็ยังไม่ทั่วทั้งคันไม่มีเทอร์โมเลยไม่รู้ว่าเท่าไรคอมทำงานตลอด  ได้ทำดังนี้
1 ชี้อคอมเชียงกงเติมนำมันคอมถูกต้องตามspec
2 ทำตามขั่นตอนทุกอย่าง เปลื่ยนdrier  คอยเย็นไม่ได้เปลื่ยนแต่ล้างพี่งเปลื่ยนไปปีกว่ารวมทั้งคอยร้อนใช้น้ำยาล้างแอร์เช็คแล้วไม่ตัน
3 ถอดคอมแอร์น้ำยาไม่มีสีดำแต่มีสีเหลืองอำพันคล้ายเบียร์แต่เข้มกว่าร้านบอกว่าใช้น้ำยาผิด(ถูก) เปลื่ยนเป็น ND 9ตามเขียนบนคอม
4 ไม่ได้ล้างระบบเพราะเช็คดูแล้วไม่มีสีดำ เอาลมเป่าเท่าที่ทำได้มีแต่น้ำมันคอมเก่าออกมา  ตรงนี้ที่กังวลเพราะไม่สามารถเอาน้ำมันออกมาหมดเนื่องจากไม่มีปั้มลม
5แว๊คค้มตามสเป๊คเช็ครั่วคิดว่าโอทิ้งไว้2-3 ชมเข็มขื้นนิดหน่อยแต่ไม่ถืง 0
6 เติมน้ำยาอ่านค่า โลได้ 40(หนังสือบอก 15-30 บางท่านบอก 21-36  ไฮ 215( 210-230 หรือ 199-228) บางครั้งโลสวิงลงมา 37

สรุปลองวิ่งรถดูรวมทั้งจอดนิ่ง เย็นกว่าเดิมรวมทั้งตอนจอด ตอนแรกคิดว่าน่าจะมาจากพัดลมคอยเย็นเพราะ ขั้น1-2 ลมออกอ่อนมากส่วนขั้น3-4 โอ พัดลมคอยเย็นใช้มา20ปีแล้ว ลูกและแม่บอกใช้ได้แต่ยังไม่ถึงสบายถ้าเทียบกับอีกคัน วันนี้ก่อนช่อมพัดลมเลยซื้อเทอรโมมาเช็คแบบเสียบเข้าในช่องแอร์อ่านได้ 15ตอนจอด แต่เวลาวิ่งลงได้10 ขึ้นลง10-15   ลองเช็ครถอีกคันตอนจอดได้10 แต่ยังไม่ได้วิ่งน่าจะต่ำกว่า10แน่

ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าจะทำอย่างไรให้ต่ำกว่านี้10 หรือน้อยกว่า
คอมยังมีปัญหาหรือไม่เพราะค่าโลยังสูง 38-40   อ้อคอมตัวเดิมโล 55 PSi
 หรือถอดมาล้างระบบใหม่ดีขอคำแนะนำด้วยครับ   อ้อexpansion วาวพึ่งเปลื่ยนไปปีกว่าคิดว่าน่าจะยัง โอ ขอบคุณครับ
ยาวหน่อยแขอบคุณอ่านครับ

vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 10:29:43 PM »

ลืมบอกคอมใช้ Denso TV12C เหมือนที่ติดในรถ  แต่ expansion value ไม่รู้ใช้รุ่นไหนช่างเปลื่ยนให้ตอนซ่อมต้นปีที่แล้วไม่รู้แมทกับคอมหรือไม่
vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:50:25 PM »

ไม่มีใครให้คำแนะนำเลยหรือครับ  ยินดีรับคำฟังคำแนะนำทุกท่านครับ
หลอดไฟ
วีไอพี
member

คะแนน246

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:03:16 PM »

เดินเครื่อง5นาที ใช้น้ำราดบนคอยล์ร้อนให้ทั่ว สังเกตุช่องกระจกดูน้ำยาบนไดร์เออร์เป็นฟองมั๊ยครับ

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2013, 09:08:51 PM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวพรุ่งนี้ลองดูแล้วจะแจ้งให้ทราบทันที
vorapote
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 09:19:19 AM »

ทำแล้วครับ สังเกตตาแมวเป็นลักษณะเหมือนน้ำเดือดเป็นฟองเหมือนน้ำเดือดฟองเล็กเล็ก     แต่ไม่เป็นแบบฟองอากาศใหญ่ใหญ่แบบมีอากาศอยู่    สรุปว่าอย่างไรครับอยากรู้        อ้อแอร์เย็นขึ้นแต่อุณหภูมิไม่เปลื่ยนแปลงมากไม่ถึง 10    ประมาณ14-15   อยากรู้ผลวิเคราะจังครับขอบคุณครับ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์