สนใจเรื่องของอิเลคทรอนิกครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 06:35:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจเรื่องของอิเลคทรอนิกครับ  (อ่าน 4712 ครั้ง)
surachai
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:31:16 AM »

ผมสนใจเรื่องของอิเลคทรอนิก  เพิ่งเริ่มครับ สนใจเพราะเริ่มมาเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้ง ขอคำแนะนำหน่อยครับจะเริ่มอย่างไรดี เกี่ยวกับการตรวจเช็ค และตรวจซ่อมครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 11:44:19 AM »

ยินดีต้อนรับครับ  ที่นี่มีผู้พร้อมจะช่วยเหลือซึ่งกันและกันมากมายเลยครับ
 .ท่านลองอ่านกระทู้ต่างๆ   ที่เพื่อนๆ  ถามตอบกันไว้ได้เลยครับ    มีความรู้มากมายเลยทีเดียว

การซ่อมเบื้องต้น   ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ Smiley Smiley
       www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=9517.0
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:17:38 PM »

ผมสนใจเรื่องของอิเลคทรอนิก  เพิ่งเริ่มครับ สนใจเพราะเริ่มมาเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้ง ขอคำแนะนำหน่อยครับจะเริ่มอย่างไรดี เกี่ยวกับการตรวจเช็ค และตรวจซ่อมครับ

ต้องมีใจรักจริงๆครับ อย่าท้อ หนังสือที่มีขายเล่มต่างๆ เป็นครูทั้งสิ้น ต้องยอมลงทุนครับ ความรู้คือการลงทุนครับ

ผมหมดไปเยอะหนังสือมีหลายร้อยเล่ม เพราะใจรักจริงๆ ขนาดไม่ได้เรียนด้านนี้ แต่ผมก็สนใจครับ  Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 07:33:37 PM »

ต้องมีใจรักจริงๆครับ อย่าท้อ หนังสือที่มีขายเล่มต่างๆ เป็นครูทั้งสิ้น ต้องยอมลงทุนครับ ความรู้คือการลงทุนครับ

ผมหมดไปเยอะหนังสือมีหลายร้อยเล่ม เพราะใจรักจริงๆ ขนาดไม่ได้เรียนด้านนี้ แต่ผมก็สนใจครับ  Tongue

ดีครับน้อง Q ดีกว่า พวกขอทานไม่มีกระลา 

หลง สุรินทร์
วีไอพี
member

คะแนน96

ทีมงาน PS.SOUND

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:12:12 PM »

อยากทราบประวัติ ของผมไหม ทำไมผมถึงเข้ามาในวงการนี้ได้
ถ้าไม่อยากทราบไม่ต้องอ่าน

ผมสนใจ อิเล็ก ตั่งแต่ ป.4 เรียนโรงเรียนบ้านนอก มีเครื่องที่ไหนก็ไปดู เขาต่อ ดูเขาทำ  เกิดความสงสัยว่าทำไม่เราไม่ทำเหมือนเขา ตอนนั้งเด็ก อยู่ไม่รู้อะไร
 ต่อมา ตอน ม.1 ได้เก็บเงินซื้อ ขยาย ของเพื่อน  250บาท ใช้ไฟ 12-0-12 เอามาเปิด เปิดดังก็เสีย ซ่อมไม่เป็น ให้ช่างซ่อมไห้
ตอนนั้นมีความคิดว่าถ้าเราซ่อมเป็นคงจะไม่ต้องพึ่งช่าง
ก็ได้เรียนรู้เริ่มจากวงจรขยายนี้แหละ ก็เริ่มประกอบน็อต ซื้อไขควง ซื้อ บัคกรี 80บาท
 เอามาเชื่อมสายเล่น
พอ ม.3 ได้เริ่มทำตู้ เอง ทำสูตรก็ตามใจช่าง ไม่มี อะไร 4เหลี่ยมธรมมดา  เสียงก็555กลวงมากเลย
พอขึ้น ม.4 ก็ได้ไปสมัคเรียน ที่สารพัดช่างที่สุรินทร์ ซึ่งไกล้กับโรงเรียนผมเอง เรียน ตั่งแต่ 5โมง ถึง 2ทุ่ม เรียนก็เข้าบ้างไม่เข้าบ้างเนื่องจากงานเยอะมาก  ก็ไม่จบ
ที่นี้ก็ได้ไปตามร้านหนังสือ ไปนอนตามร้าน555 ไปดูวงจร ต่าง ๆ ก็เลยเกิดความคิดว่า ถ้าเราจบ ม.6ไป เราเห็นช่องทางแล้ว
การซ่อมของผมก็ซ่อมตามหนังสือบ้าง ตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง
ม.5  ผมเริ่มตัดสินใจ ซ่อมเครื่องตัวเอง แล้ว เปิดโชว์หน้าบ้าน โดยสายก็ ไม่เป็นที่เป็นทาง ช่วงน้นผมก็ได้ทำเครื่องจากเพื่อนบ้านตลอด  เปิดตามงาน วันเกิดบ้าง คืนละ 2-300 ไม่ว่ากันช่วยกันไป และช่วงนั้นกำลังมีโปรเจ็คจะทำเครื่องมอสเฟทด้วย
ม.6 ได้รับงานเครื่องเสียงครั้งแรก ดีใจมากเลย 12นิ้ว 6 ดอก
 สุดยอดมากเลย
ต่อมา ได้ปรึกษากับพ่อว่า อยากจะมีเครื่องเสียง พ่อก็เลยบอกว่าไม่มีเงิน เราคงทำไม่ได้หรอก  ผมก็ได้ยื่นไปบอกว่าค่อยๆทำพ่อ
แกก็บอกว่าเอาอย่างนั้นก็ได้ แต่แม่สิครับค้านตลอดกาล จนพ่อ แอบเอาเงินให้ ไปทำบ้าง เครื่องแรกทำเสร็จเป็นเครื่องมอสเฟท ใช้2221-352 6คู่  หม้อแปลง 15 แอมป์ 555พ่อก็ไม่นึกว่าผมจะทำได้ ยิ้มเลย จากที่หน้าบึ้งมาหลายวัน
ก็ได้ไปเอาตู้เก่าของ ISมา เป็นตู้ W 2ใบ1000 บาท เป็นตู้ที่เสียแล้ว ผมก็เอามาทำไหม่  ดอกก็ MS-07 2ดอก
รับงานคืนละ 500 บาท ก็ทำมาเรื่อย จนเรียนจบ ม.6 เปิดเทอม ได้ลองทำตู้ เสียงกลางดูไหม่ รู้สึกว่ามันไม่ดัง  
พอจบ ม.6 ผมก็ได้ศึกษาอย่างเอาจริงเอาจัง และ มาเห็นจุดสำคัญของเครื่องเสียง จนหมด ก็เลยได้รู้ว่าหลักการทำงานมันเป็นอย่างไร
พอขึ้น ปี1 ในคณะวิศวะกรรมศาสตร์สาขา อิเล็กทรอนิกส์ ผมภูมิใจมากครับ
และได้รู้จักสิ่งต่างๆ มากมายเลยครับ
จนได้มาเล่น เน็ท ได้เว็บนี้ ยิ่งเพิ่มพูนความรู้ให้ผมมาก ทีเดียว โดยเฉพาะ อาจารย์ น้อย ของผม ท่านใจดีมากเลยครับ ให้คำปรึกษาได้ทุกเรื่อง  จนถึงทุกวันนี้ ผมก็ได้มาถึงจุดๆ หนึ่งซึ่งเป็นจุดที่ผมพอใจมาก   แต่ก็ไม่เท่ากับเรียนจบหรอกครับ 5555

อย่าลืมนะครับ การเข้าสู่วงการนี้ ไม่ไช้เป็นไปได้ง่ายหรอกครับ ต้องอาศัยใจรักมากๆ  หนังสือของผม ซื้อทุกเล่ม
อะไรที่เป็นความรู้และสิ่งที่สนใจ เราจะเข้าใจได้เร็วมาก    ขอให้โชคดีกับเสนทางอิเล็กทรอนิกส์นะครับ

รับงานะบบ LAN Wireless ติดตั้ง CCTV ดูผ่านระบบออนไลน์ Remote ทำให้ได้ทั่วประเทศ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 08:33:26 PM »

ดีครับน้อง Q ดีกว่า พวกขอทานไม่มีกระลา 

คำคม  ประจำวันนี้  จากพี่พรเทพ Lips Sealed

อีกคำคม  บทหนึ่ง    ที่พี่พรเทพฝากไว้ให้คนคิด Lips Sealed

(แบบให้ทำอาหารให้เสร็จแล้วยกมาว่างใว้ตรงหน้าพร้อมตักให้เขากิน เขามีหน้าที่กินอย่างเดียว) แต่ผมชอบสอนคนทำนา จะได้มีข้าวกินตลอดชีวิต แต่เขาไม่ต้องการเรียนรู้วิธีทำนานี้สิ

Cool
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2007, 09:34:45 PM »

อยากทราบประวัติ ของผมไหม ทำไมผมถึงเข้ามาในวงการนี้ได้
อ่านแล้วน้องชาย   ประสบการณ์ชีวิต    สู้ต่อไป   ความสำเร็จจะเป็นของเราเสมอ  ถ้าเราไม่หยุดซะก่อน

ลูกศิษธิ์พี่น้อย  ................พึ่งทราบวันนี้เอง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์