เครื่องซักผ้าฝาหน้าAstina 502
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 09:05:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าฝาหน้าAstina 502  (อ่าน 3019 ครั้ง)
E20WLR
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 04:09:34 PM »

astina 502 ซื้อสวิทฝาหน้ามาใหม่ครับ ถอดของเก่าออก แล้วลืมจดไว้ รบกวนผู้รู้บอกสายหน่อยครับ

มีคนตอบแล้ว
มันมีทั้งหมด3เส้นเปิดครื่องแล้ววัดดูว่าเส้นไหนเป็นไฟ 220V เส้นที่มีไฟเสียบเข้าที่ L อีกเส้นเป็นนิวตรอนหรือกาวเสียบเข้าที N สวนอีกเป็นสวิทย์ ก็เสียบเข้าที่เหลือก็เป็นอันเสร็จเีรียบร้อยครับ

ปัญหาที่เจอต่อ
พี่ รบกวนอีกหน่อยครับ ตอนนี้ผมใส่ตามที่ท่านบอกแล้ว แต่ปัญหาที่ตามมาคือ เวลาน้ำมันเข้าเสร็จแล้ว ถึงเวลามันจะปั่นซัก เครื่องมันซ็อตและทำให้ฟิวที่บ้านผมขาดครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไงครับ ตัวสวิทของผมมันเขียนไว้ 3L 1N 2C ที่สายก็มีเขียนไว้ว่า BP1 BP2, BP3  แล้วทำไมเวลาน้ำเข้า มันไม่ล็อคฝาหน้าครับ

H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:27:52 PM »

ถ้าฝาไม่ล๊อคก็แสดงว่าต่อผิดและไฟดับทั้งบ้าน ซ๊อตสิครับ ต้องไล่สายไฟต่อให้ถูกนะครับ ผมเคยเตือนมือใหม่ให้ถอดแล้วจดหรือทำตำหนิ ถ้าถอดทิ้งหลายวันอาจลืมได้ อาจชำรุดเพิ่มอีกอาการ ซ่อมยากกว่าเก่าครับ ท่านต้องหาว่า ไฟเข้าหรือLเส้นนี้ใช้ไขควงวัดไฟเช็คต้องมีไฟต่อเข้า3L และหาสายไฟอีกเส้นเป็นNหรือกราวด์ เสียบเข้า1N หาโดยใช้มิเตอร์ตั้งAC250 ถ้าวัดเข็มขึ้น 220-240V ก็แสดงว่าเป็นกราวด์ เมื่อหาL-Nพบต่อให้ถูกต้องตามวงจรของท่านที่แนบมาก็จบข่าวครับ 

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
E20WLR
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 08:52:48 AM »

ร่วมนนทบุรีจากร่วมสิงห์บุรี ทำไมโทรไปแล้วไม่เปิดเครื่องละครับ โทรศัพท์บ้านโทรไปคุยแล้วก็ไม่ได้ยิน ปัญหาของผมคือ มันมีไฟมา2เส้นครับ จากการที่ใช้ไขควงวัดไฟลองดู มันสว่างทั้ง2เส้น ไปไงต่อครับนี่ งง รบกวนหน่อยครับ ปิดงานไม่ได้ จะเป็นเดือนแล้ว
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 11:00:46 PM »

ขออภัยครับ งานเยอะและมีเหตุแจ้งมาก็ต้องไป บางวันแบตหมด ถ้าเข้าเวรอยู่ดึกตื่นสายครับ บางที่ล้างแอร์ให้ลูกค้าอยู่ ทิ้งเครื่องมือหยุดล้างไปช่วยคนเจ็บก่อน  ทำบุญครับ ทำด้วยใจไม่หากินกับคนเจ็บและผู้เสียชีวิต บริการรับส่งฟรี   โทรมาใหม่ครับยินดีให้การช่วยเหลือร่วมเหมือนกัน จุดอะไรครับ โทรศัพท์ร้านก็ไม่ดีครับ พรุ่งนี้จะซื้อใหม่ลูกค้าบ่นๆอยู่เหมือนกันครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์