AIWA NSX-WVT99 ถาดซีดีเลื่อนออก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 07:47:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AIWA NSX-WVT99 ถาดซีดีเลื่อนออก  (อ่าน 4549 ครั้ง)
besterfly
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2009, 04:05:20 PM »

NSX-WVT99 ถาดซีดีชอบเลื่อนออกแล้วไม่ยอมเข้า อ่านแผ่นไม่ได้
เวลากดให้ถาดเลื่อนเข้า ถาดจะหมุนหาแผ่น แต่ไม่เห็นแผ่น จะหมุนวนซ้ายวนขวา สักพักก็เลื่อนถาดออกมา
ตอนที่ถาดหมุนวนหาแผ่น ไม่เห็นว่าหัวซีดีจะยกขึ้นเลยแม้แต่ครั้งเดียว
ผมเปลี่ยนสายพานทั้งหมดแล้ว ทำความสะอาดสวิทช์เซ็นเซอร์ของกลไกหมดแล้ว ก็ยังเหมือนเดิม
ลองป้อนไฟ 9V ที่มอเตอร์เลื่อนกลไกเพื่อทดสอบถาดและการยกหัวซีดี ก็เป็นปกติทุกอย่าง
เวลาลองกดปุ่ม Disc1 ทดสอบ กลับไปหมุนหยุดอยู่ที่ Disc2
อยากรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ
และอยากขอวงจรรุ่นนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

pakit
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 02:25:53 PM »

ไม่ได้ซ่อมนานแล้วเอาความรู้เก่าที่เคยทำนะครับ มีเซนเซอร์จับแผ่นcd  อยู่ใต้ถาดเช็ดด้วยสำลีครับ  ตัวเซนเซอร์ตำแหน่งถาด 1 2 3 4 5 จับร่องใต้ถาดตามจำนวนซี่พลาสติก สายพานเปลี่ยนแล้วนะครับ บางทีจับได้ว่ามีแผ่นตำแหน่งถาดถูกต้องไม่มีแรงยกชุดหัว ก็จะดันถาดออกมาครับ
kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:20:51 AM »

น่าจะสายพานหลวม
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 07:43:10 AM »

เซนเซอร์เสีย สายพานเสีย ซี่ถาดหัก ตั้งกลไกผิด

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์