ทีวี ฟิลลิป รุ่น 20PT3832/67R
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 30, 2024, 06:47:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี ฟิลลิป รุ่น 20PT3832/67R  (อ่าน 2657 ครั้ง)
privann
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 07:26:53 PM »

มีเสียงดังจี้ดๆ  พบ ฮอร์เอ้าพุทชอร์ตถอดออก เสียจี้ดๆหาย วัดไฟที่ขา ซี ฮอร์ ไม่มีไฟจ่าย ย้ำบริเวณภาคจ่ายไฟ เพราะหลวมหลายจุด  มีไฟมา 125 โวลท์ ใส่ฮอร์ตัวใหม่ไม่ใช่เบอร์เดิมเข้าไปมีไฟรั่วที่ตัว FBTตรงที่ขั้วสายไฮโวลท์ ครับ ฮอร์ชอร์ทอีก เลยถอด FBT ออกได้ตัวใหม่มา เบอร์ OV 2094/20661 ตามที่ร้านที่ซื้อประจำแนะนำ ไม่มีเบอร์เดิม เพราะหลุดหายไป ตัวที่ได้มาใหม่รูปร่างเหมือนตัวเก่า เลยใส่ลองเครื่อง  มีเสียงชอร์ตที่ภาคจ่ายไฟ    ฮอร์เอ้าพุทไม่ชอร์ท  เฟท  ที่ภาคจ่ายไฟชอร์ท  และไดโอดตัวนึง ยังเช็คไม่ละเอียด อาร์ตัวใหญ่ขาด ยังเช็คภาคจ่ายไฟไม่ละเอียด ครับ

(ช่วงที่พลิกแผ่นปริ้น  แกนที่หม้อแปลงสวิทช์ชิ่งภาคจ่ายไฟหลุกออกมา  แกนหักเลยใช้กาวติดใส่กลับเข้าไป)

เลยอยากถามว่า  แกนนี้มีผลต่อการทำงานใช่ไหม ครับผม ขอคำแนะนำว่า ควรจะซ่อมต่อไปไหม  ผมไม่เก่งทษฎีเท่าไหร่ รู้พอพื้นๆ    ไฟ บีบวก ปกติเท่าไหร่  ไม่มีวงจรและไม่ทราบแท่นด้วยครับผม  FBT ตัวนี้ใช้ได้ไหม

ขอบคุณ ท่าน อาจารย์ พี่ๆ  และเพื่อนๆ ล่วงหน้า ครับ สำหรับการแนะนำ

อีกอย่าง ครับในกรณีที่ผม ต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องรุ่นหรือแท่นที่เคยตั้งกระทู้มาแล้ว หรือไม่ ใช้อย่างไรให้รวดเร็วและเข้าถึงอย่างตรงจุดที่สุด

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

kitsana
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 12:58:46 AM »

(ช่วงที่พลิกแผ่นปริ้น  แกนที่หม้อแปลงสวิทช์ชิ่งภาคจ่ายไฟหลุกออกมา  แกนหักเลยใช้กาวติดใส่กลับเข้าไป)

เอาแบบนี้ใหมครับผมว่านัน 1 ใหม่ตั้งแต่ไฟ 300 ก่อนหม้อแปลง และไฟ 100 กว่าหลังหม้อแปลว่าออกปกติป่าวแล้วค่อยไปต่อ ฉงน
privann
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 08:09:44 AM »

(ตอนนี้ภาคจ่ายไฟ ชอร์ต ครับผม)                           ที่บอกตั้งแต่ต้น คืออาการตั้งแต่เรื่มรับเครื่องมา ครับผม

ล่าสุดคือ  ภาคจ่ายไฟ ชอร์ต อยู่อย่างที่บอก   จุดที่ข้องใจมากคือ  หากผมเปลี่ยนภาคจ่ายไฟตัวอื่นหมดแ้ล้ว

แต่  หม้อแปลงสวิทช์ชิ่งใช้ตัวที่แกนหักนี้ ภาคจ่ายไฟจะทำงานเป็นปกติไหม   ( ซึ่งหมายถึงในกรณีที่  หาซื้อสวิทช์ชิ่งตัวใหม่ไม่ได้แล้ว )

แกนหม้อแปลงสวิทช์ชิ่งที่หัก    เกิดหลังจากเปลี่ยน  FBT  ตัวใหม่แล้ว   ก่อนหน้านั้น ยังดีอยู่ ที่หักเพราะเกิดจากการหล่นตอนที่เปลี่ยนอุปกรณ์   

ต้องขอโทษด้วย ครับ  หากดูรวบรัดเกินไป  ทำให้เข้าใจยาก

ขอบคุณ ขอบคุณ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์