ขอคำแนะนำ sharp 29f- pa330(ิB)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 08:25:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ sharp 29f- pa330(ิB)  (อ่าน 7702 ครั้ง)
birth 921
member
*

คะแนน0

หนึ่งความคิดเห็นของทุกท่านคือหนึ่งการก้าวย่างของผม

« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:16:28 PM »

มารบกวนพี่ๆอิกแล้ว เครื่องเก่ายังแก้ไม่ตกเครื่องใหม่อาการแปลกๆมาอิกแล้วครับเจอแต่ของแปลกๆ คือว่า sharp 29f- pa330(ิB) อาการคือ เปิดปกติครับ แต่ดูได้2นาที มีเสียงวี๊ดดังมากออกลำโพงเหมือนเครื่องจะระเบิดสัก3นาทีเครื่องตัดดับ ไฟกระพริบ1ครั้ง ควรเช็คตรงใหนก่อนครับ มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ รบกวนพี่ๆอิกครั้งครับ

อย่ามัวอายกลับสิ่งที่เราไม่รู้ เมื่อรู้จงกลับนำไปใช้ประโยชน์

zener12v
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:31:05 PM »

ลองเช็ค ic704 ชิพใต้ปริ้นดูครับ m2883e33
zener12v
member
*

คะแนน8

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:38:33 PM »

เป็นIC8ขาREG 3.3V
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 06:05:47 PM »

ใส่แบบ 3ขา ตัวใหญ่ได้เลยครับ ทน

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
birth 921
member
*

คะแนน0

หนึ่งความคิดเห็นของทุกท่านคือหนึ่งการก้าวย่างของผม

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:37:27 AM »

ขอบคุณมากครับ จะลองเช็คดูครับผม บ้านหลังนี้อบอุ่นจังครับ มีพี่ๆคอยให้คำแนะนำดีๆเป็นที่พึ่งให้มือใหม่และน้องๆได้ เออว่าแต่จะแปลงเร็กกูเรต3ขา3.3v ลงต้องทำไงบ้างครับ เห็นมันมีขาคอลโทรลด้วยอ่ะครับ ขา5 มีความสำคัญไหมครับ wav!!

อย่ามัวอายกลับสิ่งที่เราไม่รู้ เมื่อรู้จงกลับนำไปใช้ประโยชน์
zener12v
member
*

คะแนน8

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 09:37:56 AM »

ic704ขา8inขา1 out
ic3ขา ขา1inขา2Gขา3out
อย่างอื่นไม่ต้องต่อก็ได้
birth 921
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 03:38:32 PM »

ขออภัยครับ ที่มาตอบช้าครับ ฃอขอบพระคุณท่าน zener12v และท่านgelu มากๆครับ สรุปตัวเสีย คือ เจ้า ic m2883e33 THANK!!  คือว่าแถวเชียงรายบ้านผมไม่ค่อยมีอะไหล่ไปหาซื้อเจ้า m2883e33 ไม่มีขายครับ และอะไหล่หายากมากครับ ขนาดเจ้า เร็กกูเรต 3ขา 3.3v ยังหายากเลยครับแต่โชคดีที่ยังได้ติดมือมา เลยเอาเจ้า เร็กกูเรต 3 ขา ตาม พี่ๆ บอกมาใส่แทนครับ ใส่แล้วก็ดีนะครับอาการเดิมหาย แต่ปรากฎว่า กดปิดเปิดเครื่องด้วยรีโมท ไม่ได้ครับ และเมนูก็กดเลื่อนเองด้วยแบบว่ารวนอ่ะครับ ปุ่มอื่นที่รีโมทกดได้ครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ สงสัยผมคงต้องหาเบอร์เดิมมาใส่แล้วครับ พี่ๆใครพอจะมีเจ้า m2883e33 บ้างครับ ตัวละเท่าไหร่ครับ ใครพอจะมีขายให้ผมมั้งครับ หรือแนะแนวทางแก้ให้หน่อยครับ Wink wav!!

zener12v
member
*

คะแนน8

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 04:30:03 PM »

SWปุ่มกดช็อต
birth 921
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 11:26:52 AM »

sw ไม่เสียครับ เพราะกดที่หน้าเครื่องได้ทุกปุ่มครับ และผมก็ตรวจเช็คแล้วครับ คือว่ามันพอเปิดเครื่องก็เข้าเมนูเองและเลื่อนเอง  และกดสั่งงานเองอิกตังหากครับ เช่น เปิด ปิด โหมด ประหยัดพลังงานเอง และปรับขนาดของถาพ เองอิกตะหาก ครับ กดเมนูที่รีโหมทให้มันหาย อิก5นาที ก็เป็นอย่างเดิมอิก เล่นเอาผม งง สงสัยผมต้องหา เจ้าพระเอก m 2883e33 มาลองเปลี่ยนดูอ่ะครับ หรือใครมีบ้างครับ ขอซื้อหน่อยครับ เด็กมือใหม่เด็กบ้านนอก ไม่ค่อยมีเวลาเข้าเน็ตอ่ะครับ ต้องอาศัยเน็ตของ อ.บ.ต อ่ะครับ แต่ก็รักงานด้านนี้อ่ะครับ ถึงจะไม่ค่อยเก่งและมีประสบการณ์มากก็ตามครับ สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆที่มีความตั้งใจประสบผลสำเร็จและรวยๆกันนะครับ ขอบคุณ

Kum-ron
member
*

คะแนน4

ประสพการณ์อันน้อยนิด ความคิดกระจ้อยหร้อย

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:06:05 PM »

ขอบคุณกระทู้นี้มากมาย เครื่องนี้เข้ามาเมื่อวาน บอกตรงๆครับถ้าเช็คเองคงอีกนาน
กว่าจะเจอตัวเสียครับประมาณว่า   มืดตื๊บ ผมใช้ไอซี3.3 โวลของบอร์ด DVD ที่เจ้ง
แล้วครับ  ตอนนี้เครืองใช้ได้เป็นปรกติทุกอย่างครับ ปิดแสตนบายได้ปรกติครับ

เอาแน่
birth 921
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:35:08 PM »

เยี่ยมเลยครับท่าน kum-ron  THANK!! ที่ปิดงานได้ครับ  ดีใจจัง แต่ผมยัง งง อาการใหม่ที่เกิดขึ้นกับเครื่องผมอ่ะ มันแปลกจริงครับ เป็นอย่างที่ผมกล่าวข้างต้น แก้ยังไม่ตกเลย ตัวที่ผมใส่นั้นเป็น ic 3.3v ตัวถังเหมือน7805 อ่ะครับ ใช้ช็อกเกต ic เร็กกูเรต ของ วีซีดี และต่อกับฮิตซิ้งอิกทีกะเอาแบบอลังการเลย น่าแปลกครับของท่านดี ของผมกลับปิดสแตนบายไม่ได้แถม เมนูกดเองเลื่อนเองอิกตะหาก ร้านผมเจอแต่อาการแปลก ที่ผ่านช่างมาแล้ว ยังไม่พอจับสลากได้ทหารอิกครับ ยังไม่ทันเก่งเลย ดูดวิชาพี่ๆยังไม่หมดเลย จะไปรับใช้ชาติอิกแล้ว ผมไม่มีภาพให้ดูอ่ะครับกล้องไม่มีครับแย่จริงๆ ต้องตั้งใจเก้บเงินแล้วละครับ เครื่องนี้ผมซื้อต่อเขามา 500 อ่ะครับ ต้องพยายามต่อไปอ่ะครับ ดีใจกับท่านด้วยนะครับ

Kum-ron
member
*

คะแนน4

ประสพการณ์อันน้อยนิด ความคิดกระจ้อยหร้อย

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:45:27 AM »

อาการเครื่องเข้าเมนูเอง เลื่อนปรับโน่น นี่ นั่นเอง น่าจะเป็นอาการของ SW ปุ่มกดหน้าเครื่องครับ   อาการแบบนี้เจอบ่อยมากในทีวี DISTAR แต่ของ SHARP ผมยังไม่เคยเจอครับ อาการ
นี้เกิดจาก SW ปุ่มกดหน้าเครื่องรั่วหรือ ลีค ครับ แน่นอนครับที่ท่านบอกว่าก็ปุ่มกดสั่งงานได้ทุกปุ่มนั้นถือว่าไม่เสียอาจ
จะทำให้หลงอาการได้นะครับ  การทดสอบที่ได้ผลคือ  ถอด SW กดหน้าเครื่องทุกตัวออกให้หมด แล้วทำการล้างปริ้น
ให้สะอาด ยังไม่ต้องใส่ SW กลับเข้าไป ทดลองเปิดทดสอบอีกครั้ง
ว่ายังเป็นอาการนี้อยู่อีกไหม ยังนี้ชัวร์กว่าครับไม่หลงอาการแน่นอน ส่วนไอซี 3.3 Vใส่ตามนั้นผมว่าใช้ได้แล้วครับทนกว่าด้วยตัดไปได้เลย

ส่วนอาการปิดรีโมทไม่ได้รออาจารย์ท่านอื่นเเนะนำครับ ONE CHIP ตัวนี้ผมไม่เป็นอะ 555     

birth 921
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 01:08:10 PM »

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม lv! ตอนนี้ดีแล้วครับ ผมพลาดเองครับ พลาดมหันเลย เกือบหลงทางกู่ไม่กลับครับ คือว่าเครื่องมันเปิดโหมด แสดงตัวอย่างไว้อ่ะครับ มันเลยกดเลื่อนเอง ผิดพลาดอย่างไม่น่าให้อภัย ผิดพลาดอย่างไม่น่าให้อภัยที่ 2 คือ ที่กดปิดด้วยรีโมทไม่ได้ คือ ปุ่มกดปิดเปิดที่รีโมทดันเสียปุ่มเดียวอ่ะครับปุ่มอื่นดีหมด แบบนี้ก็มีด้วยไม่ได้เอะใจ ที่จริงมันดีตั้งแต่ตอนเปลี่ยนไอซีแล้ว ต้องโทษตัวเองเต็มๆครับงานนี้ บทเรียนจริงๆ ขอบพระคุณ ท่าน zener12v ท่าน gelu และท่าน kum-ron ที่ทำให้งานผมสำเร็จด้วยดี ดีใจจัง lv!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์