ช่วยบอกวิทีแก้วินโดวน์โดนไวรัสแล้วเข้าวินโดวน์ไม่ได้ให้ละเอียดอีกทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 12:54:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกวิทีแก้วินโดวน์โดนไวรัสแล้วเข้าวินโดวน์ไม่ได้ให้ละเอียดอีกทีครับ  (อ่าน 4244 ครั้ง)
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 11:00:25 AM »

พักนี้เจอบ่อย กว่าจะแก้ได้เล่นเอาหลายชั่งโมง สาเหตุคือจำไม่ค่อยได้ น่าจะทำไว้เวลาเจอจะได้เข้ามาอ่าน การลงใหม่ก็ดีอยู่ แตบางเครื่องเขาลงวินโดวน์ของแท้มาไม่อยากฟอร์แมทมัน  เริ่มตั้งแต่การสร้างยูสเซอร์ใหม่แล้วกำหนดให้เป็นแอดมิน
จากนั้น ก็เข้าวินโดวน์ แล้วกำจัดไวรัสจนหมด ลบไฟล์ขยะของไวรัส เรียบร้อยแล้ว เปลี่ยนยูสเซอร์ใหมไม่ให้เป็นเป็นแอดมิน แล้วลบยูสเซอร์ใหม่ กลับมาใช้อย่างเดิมได้แบบสมบูรณ์  ช่วยสอนทำแบบเป็นสเต็ปเลยนะครับ  ผมทำได้แก้เสร็จแล้ว เอามาลงสอนไม่เป็น กลัวว่าเจออีกจะเสียเวลามากอีก  และเผื่อท่านอื่นที่เจอจะได้มีแนวทาง  ปล่อยนานวันเดี๋ยวผมลืมเลยเอามาโพสไว้ก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 07:51:45 PM »

ต้องดูว่าโดนตัวไหนมา ที่ผมเคยเจอมาคือโดนตัวนี้ Windows Genuine Advantage (WGA)
(ตัวตรวจสอบผู้ใช้วิธีเถื่อนจากไมโครซอฟท์)  หลังจากแก้ไขด้วยไฟล์ RemoveWGA.exe แล้ว
ปรากฏว่าเข้าวินโดจะติดใส่รหัส Admin ผมใช้แผ่น Hiren's BootCD เข้าไปแก้
จากนั้นเข้าไปทำวินโดให้เป็นของแท้แล้วสั่งปิด AutoUpdat

กรณีอื่นๆ มีลงไว้บ้างแล้วในบอร์ด โดยที่ไม่ต้องลงใหม่  เช่นโดนไวรัส ระบบไฟล์บางตัวเสียหาย กรณีเจอ  NTLDR is Missing
เดี๋ยวให้ท่านต้น winai4u ทำให้ละกันครับ (จะว่างรวบรวมหรือเปล่าหนอ  Tongue)

( เดี๋ยววันจันทร์ผมส่งพัสดุไปให้นะครับพี่ พอดี DVD มีปัญหาเมื่อวันศุกร์เลยไลน์แผ่นให้ไม่เสร็จ
ตอนนี้ก็ test Modem ตัวที่จะส่งไปให้พี่ใช้อยู่ เปิดโหลดบิตไปแล้ว 2 วัน
 )
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 11:36:52 AM »

จำไม่ได้ว่าตัวไหน แต่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ มันถามหาพาสเวิด
 ล่าสุดมานี่เขาไปให้ที่ไหนทำมาไม่รู้ เพิมยูสเซอร์ใหม่เข้าไปแล้วกำหนดให้เป็นแอดมิน  แล้วให้ใช้แบบนั้นมา เครื่องอืดช้ามากและบางอย่างมันใช้งานไม่สมบูรณ์ ผมก็มาเก็บลบขยะที่เหลือจากไวรัส scvhost.exe แล้วเปลี่ยนยูสเซอใหม่ให้ไม่ใช่แอดมิน แล้วก็ลบมัน ก็กลับมาใช้งานได้อย่างเดิมเพียงแค่ต้องลงเนโรใหม่เพราะไฟล์บางตัวหาย ก็ใช้ได้ปกติเลย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2007, 12:02:40 PM »

เคยลงเป็นแนวทางไว้ครับ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2357.0

แต่คงไม่ครอบคลุมได้หมด เดี๋ยวว่าง  ๆ จะ สรร มาให้ใหม่ครับพี่  Smiley
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2007, 09:38:30 AM »

ผมว่าน่าจะโดนตัวนี้นะครับ flashy.exe หรือ w32.glupzy.a , Troj  / glupzy-a
ติดทางแฟลชไดร์ มือถือ พีดีเอ อาการคือ วินโดว์จะเปลี่ยนรหัสแอดมินเป็นอย่างอื่น
เช่น hacked          เรียกใช้    task manager, regitry editor . folder option ใช้ไม่ได้
โฟลเดอร์ที่อยู่ในแฟลชไดร์จะถูกซ่อน

วิธีแก้ตามลิ้งค์นี้ไป
http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,67/dir,DESC/order,name/Itemid,99999999/limit,5/limitstart,10/lang,en/

ผมใช้ตัวนี้แก้กับอีกตัวคือNOD32 Registry Recovery ที่อยู่ในหน้าถัดไปเปิดการทำงานกับสิ่งที่ไวรัสมันปิดลง

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์