Video Sender ระบบ Hi - Fi UHF / VHF ระยะทาง 50 เมตร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 13, 2024, 06:29:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Video Sender ระบบ Hi - Fi UHF / VHF ระยะทาง 50 เมตร  (อ่าน 8998 ครั้ง)
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:20:24 PM »

Circuit

500
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 06:45:31 PM »

อยากเห็นตัวเป็นๆ ขอลองใช้ ราคาเท่าไหร่ครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 08:27:16 PM »

เอ ......... ท่านไปดูมาไม่เห็นหรือครับ  ชุดคิทที่ขาย 650 บาท  และสำเร็จรูป 700 กว่าบาท  แต่มีช่องเสียบ Audio  เป็น Mono  อยู่เส้นเดียวครับ.............. ขนาดเล็กเท่าฝ่ามือ  ส่งได้ไกลประมาณ 50 เมตร แต่การรับก็อยู่กับเครื่องรับโทรทัศน์ด้วยนะครับ   บางเครื่องก็รับได้ บางเครื่องก็รับไม่ได้ ..........เป็นเพราะสัญญาณซิ้งค์ไม่ตรงกันครับ    ถ้าไม่ตรงกันก็จะเกิดภาพล้ม ระเนระนาด ..เป็นหน้ากลอง.....ฮิ ๆ  ๆ   พูดเลยไปนั่น...........
              วงจรนี้ผมดัดแปลงนำภาพเสียงระบบ Hi - Fi  Stereo  มาเสริมให้เสียงมันดีขึ้นครับ  เพราะสัญญาณเสียงของเครื่องส่งทีวี และเครื่องรับโทรทัศน์ เป็นระบบ FM  ความถี่ 5.5  MHZ   การ Mod  ภาพเป็นระบบ AM  ครับ
              ภาคความถี่ 5.5  MHZ  ตัวนี้ สามารถทำเป็นไมค์ลอยในระบบ FM  88 - 108  MHZ  ได้ครับ .......... การปรับโดยการหมุนสลักจูนในตัวกระป๋อง IF  .........ดูวงจรก็คล้าย ๆ  กับไมค์ลอยครับ..................
500
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:26:32 PM »

คือผมอยากได้ แบบ ส่งได้ไกล เป็น กิโล แน่ครับ แบบไหน ดีครับ  แต่อย่าให้ไกลมากเกินไป ผมอยู่ใกล้ศูนย์ เฝ้าฟัง ครับ
ย่าน ยูเค้า ว่าส่งได้ไกลกว่า ย่าย วี จริงเปล่า คับ
มีโอกาศได้เห็น ตัวแรงๆ ไหมครับ
 ฉงน Cheesy
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:38:51 PM »

ย่าน ยูเค้า ว่าส่งได้ไกลกว่า ย่าย วี จริงเปล่า คับ

ไม่จริงครับ

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 09:45:18 PM »

ท่าน 500   ข้อความท่านเต้ม ผผส่งไม่ได้ครับ

มีวงจร  แต่ไม่มีอาหลั่ยครับท่าน .............. มี 2 วัตต์  และ 10 วัตต์  ก็กะดูว่าจะเป็นวงจรอันเดียวกันไหม ? ...........  จะได้ทำตามเขาฮิ ๆ  ๆๆ  ๆ  ......... ผมว่ารอหน่อยนะครับ  การทำเครื่องส่งไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ  ครับ  ทำแล้วส่งไม่ออกก็มี  ทั้ง ๆ  ที่เป็นบอร์ดเดียวกัน ลงอุปกรณ์ทุกอย่างเหมือนกัน  พันขดลวดเหมือนกัน  ฯลฯ  แต่ก็ยังส่งไม่ออก   และอีกบอร์ดหนึ่งเหมือนกันแท้ ๆ  ดันส่งออก........ซะนี่    มันเป็นงานละเอียดอ่อนครับ   ........... ไม่ใช่ทำเครื่องเสียงครับ  ซึ่งแตะโน้น  จับนี่   มันก็มีเสียงออกจากลำโพงแล้วครับ    ส่วนเครื่องส่งนี่ซิ  แตะโน่น  จับนี่  ยังไม่มีคลื่นออก มายังเครื่องรับเลย ................ไม่ใช่หมูครับ.......................

ระบบ VHF  ส่งได้ไกล กว่าระบบ  UHF  ครับ   แต่คุณภาพความคมชัด ระบบ HUF  ชัดเจนกว่าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์