เชิญพี่ๆ นักวิทยุสมัครเล่น และ ผู้มีความรู้ด้านวิทยุชุมชนทางนี้หน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 06:09:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญพี่ๆ นักวิทยุสมัครเล่น และ ผู้มีความรู้ด้านวิทยุชุมชนทางนี้หน่อยครับ  (อ่าน 6000 ครั้ง)
waswas67
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 11, 2008, 08:48:03 PM »

รบกวนช่วยดูวงจรนี้ให้หน่อยครับ
http://www.elecfree.com/circuit/radio_frequency/fm-transmitter-4w-by-2n3553/
ราคาค่าอุปกรณ์ ซักประมาณเท่าไหร่ครับ อยากจะลองให้ช่างแถวนี้ทำให้ดู

แล้วก็
ผมอยากได้วิธีแปลง IC-2N เป็น เครื่องส่งวิทยุชุมชน FM ขนาด 1 วัตต์ เห็นเคยมีเพื่อนสมาชิกทำไว้แต่ตอนนี้หาไม่เจอแล้วครับ

patthadate
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 10:25:11 AM »

ไปที่เวปของ อ.เสรีย์       www.saltnlight-e.com
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:15:27 PM »

อันนี้ใช่ไหมครับ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:16:23 PM »

2
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 07:22:39 PM »

3

อย่าไปทำเลยครับ  วงจรเครื่องส่ง 4 วัตต์  (ความจริงมันไม่ถึง 4 วัตต์ครับ  หลอกมากกว่า)   เป็นวงจรเครื่องส่งทั่วไปครับ   ความถี่มักเลื่อนไปเลื่อนมา ไม่อยู่กับที่ครับ  เวลาทรานซิสเตอร์ร้อน จะเป็นอยู่บ่อย ๆ   หากเป็นเครื่องรับแบบเก่า (เป็นเข็ม)  ก็จะไม่มีปัญหาในการรับฟัง  แต่ถ้าเป็นระบบตัวเลข (ดิจิตอล)  จะรู้ทันทีครับว่าความถี่มันเลื่อนไป เลื่อนมา....  ประมาณราคา 400 - 500 บาท  ครับเพราะปัจจุบัน อุปกรณ์ PA  หายาก และราคาแพง   
                            ผมแนะนำให้คุณทำเป็นแบบ  PLL (เฟส ล็อค ลูป) ดีกว่า  ...มีขนาดเล็ก และเป็น Stereo MPX  ในตัว  ซึ่งตอนนี้ผมทำส่งอยู่ที่ 10 วัตต์ ความถี่ 108.00 MHZ  ครับ   เสียงชัดเจนดีครับ

KpKp
                  108.00MHZ@gmail.com
waswas67
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 03:55:42 PM »

ขอบคุณมากครับ ที่ให้ความรู้
คือผมเสนอโครงการกับโรงเรียนเกี่ยวกับ วิทยุ FM เพื่อการศึกษา  ครับ
แต่ไม่มีเงินทุนเลย ผู้ประกอบการท่านใด สนใจสนับสนุน เครื่องส่งวิทยุ FM ยังไงก็ติดต่อมาได้นะครับ
ชมรมวิทยุสื่อสาร โรงเรียนบางกะปิ
Tel. ประธานชมรม 0850470073
4617030981
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 10:55:25 AM »

3

อย่าไปทำเลยครับ  วงจรเครื่องส่ง 4 วัตต์  (ความจริงมันไม่ถึง 4 วัตต์ครับ  หลอกมากกว่า)   เป็นวงจรเครื่องส่งทั่วไปครับ   ความถี่มักเลื่อนไปเลื่อนมา ไม่อยู่กับที่ครับ  เวลาทรานซิสเตอร์ร้อน จะเป็นอยู่บ่อย ๆ   หากเป็นเครื่องรับแบบเก่า (เป็นเข็ม)  ก็จะไม่มีปัญหาในการรับฟัง  แต่ถ้าเป็นระบบตัวเลข (ดิจิตอล)  จะรู้ทันทีครับว่าความถี่มันเลื่อนไป เลื่อนมา....  ประมาณราคา 400 - 500 บาท  ครับเพราะปัจจุบัน อุปกรณ์ PA  หายาก และราคาแพง  
                            ผมแนะนำให้คุณทำเป็นแบบ  PLL (เฟส ล็อค ลูป) ดีกว่า  ...มีขนาดเล็ก และเป็น Stereo MPX  ในตัว  ซึ่งตอนนี้ผมทำส่งอยู่ที่ 10 วัตต์ ความถี่ 108.00 MHZ  ครับ   เสียงชัดเจนดีครับ

KpKp
                  108.00MHZ@gmail.com
เครื่องวิทยุ รับส่ง ทุกชนิดก็ เป็น ระบบ PLL เหมือนกันทั้งนั้นแหละครับ  ตัวในรูป ก็ เครื่อง icom 2n ก็เป็น PLL เหมือนกัน ความถี่เลื่อนไปเลื่อนมา  ก็แสดง ว่า จูนไม่ล็อค มากกว่า อะไหล่ หาง่ายที่สุดแล้ว ตัว เนี้ย...
ส่นคุณที่เป็น หัวหน้าแก๊ง ชมรม ก็ มีรูป กระดาษ เขียนโครงงานที่ว่าให้ดู หน่อย เถิด...
จะได้รู้ ว่าเอาไปใช้ในโรงเรียน จริงๆ Cool
waswas67
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 01:50:02 PM »

ได้ครับ ตอนนี้โครงการได้รับการอนุมัติจากทางผู้อำนวยการแล้ว เดี๋ยวจะสแกนมาให้ดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์