เมนบอร์ดเสียรึเปล่าคับ เครื่องทำงานไม่เต็ม 100 เลย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 05:18:59 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมนบอร์ดเสียรึเปล่าคับ เครื่องทำงานไม่เต็ม 100 เลย  (อ่าน 5320 ครั้ง)
naikang
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 12:44:11 AM »

เมนบอร์ดเสียรึเปล่าคับ     เครื่องทำงานไม่เต็ม 100  เลย    จะลงโปรแกรม เซ็ตอัฟ คลิกเข้าโฟล์เดอ  ได้บ้างไม่ได้บ้าง   จะฟ้อง เออเล้อเกี่ยวกับไฟล์ระบบและให้เราปิด ตลอดเป็นบางครั้ง  ลองเช็คดิสก็แล้ว  ลง  วินโดว์ ใหม่แล้วก็ไม่หาย   ลอง โกส  จากเครื่องที่เป็นวินโดว์ ME ด้วยกันก็ไม่หาย แต่อีกเครื่องใช้ บอร์ด  อินเทล  ผมใช้บอร์ด เอเอ็มดี   ก็เออเล้อเหมือนเดิม  ผมไม่ทราว่า เป็นที่เมนบอร์ดเสียหรึอเปล่าคับ             บอร์ดที่ผมใช้อยู่  AMD  MS  6167 VER.. 1     ขอคำแนะนำด้วยคับ   ขอบคุณล่วงหน้าคับผม

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 07:06:42 AM »

ลองอัพเดตพวกโปรแกรมกำจัดไวรัส หรือสปายแวร์ดูครับ จากนั้นก็สั่งสแกนทีละโปรแกรม

แล้ว Restart เครื่องซัก 1 ที  Sad
power1
member
*

คะแนน11

ทุกอย่างเป็นไปได้

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 09:47:51 AM »

ฮาร์ดดิสใกล้เต็มหรือเปล่าครับ  ให้ลบออก
ฮาร์ดดิสเก่า ใช้มา 3 ปีแล้ว ใช่มั้ยครับ  ลองเปลี่ยน HDD ดู
ฮาร์ดดิสมีเสียงดัง หรือเปล่า ลองเปลี่ยน HDD ดู
เช็คแรมดูด้วยว่าได้เต็มหรือเปล่า
มีฝุ่น ใยแมงมุม  เกาะเมนบอร์ดมั้ย ทำความสะอาดบ้าง

ของเก่าก็แบบนี้แหละครับ ของผมก็เอาใจยาก  winme เหมือนกัน จะทิ้งก็เสียดาย

ชีวิตนี้ มีสองแพ่ง แย่งกันอยู่
หนีหรือสู้ คดหรือซื่อ ร้อนหรือหนาว
ไหวหรือนิ่ง จริงหรือฝัน สั้นหรือยาว
ดำหรือขาว กล้าหรือกลัว ชั่วหรือดี
nongnoom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 09:53:50 AM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ที่บอกว่าฟ้อง เออเรอร์ไฟระบบนะครับ ขึ้นเป็นบลูสกรีน หรือ เป็น ข้อความเออเรอร์ ของวินโดว์ ในหน้าวินโดว์ครับ เป็นไฟ .DLL หรือ System 32 ครับ อยากรู้ครับ Sad
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 11:02:31 AM »

ขอดูรูป ด้วยครับ มันมีหลายอย่างครับ ที่ท่านบอกมานั้นผมว่ามันเป็นไวรัสนะครับ หรือเขียนเป็นข้อความมาด้วยนะครับ Grin Grin
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 11:03:50 AM »

จะฟ้อง เออเล้อเกี่ยวกับไฟล์ระบบและให้เราปิด ตลอดเป็นบางครั้ง
พิมพ์สำนวนฟ้อง error มาให้ดูได้ไหมครับ
จะได้วิเคราะห์ได้แคบลงไปอีก  Smiley
chowarin
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2007, 12:17:24 PM »

Grin

เป็นคนเช่นไรย่อมเห็นคนอื่นเป็นเช่นนั้น
naikang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 09:04:08 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ที่บอกว่าฟ้อง เออเรอร์ไฟระบบนะครับ ขึ้นเป็นบลูสกรีน หรือ เป็น ข้อความเออเรอร์ ของวินโดว์ ในหน้าวินโดว์ครับ เป็นไฟ .DLL หรือ System 32 ครับ   

ขึ้นทั้งบลูสกรีน  ทั้ง ไฟล์ระบบ  ( .DLL    System 32  ) ในหน้าวินโดว์เลยคับ   Sad
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2007, 10:13:56 PM »

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ ที่บอกว่าฟ้อง เออเรอร์ไฟระบบนะครับ ขึ้นเป็นบลูสกรีน หรือ เป็น ข้อความเออเรอร์ ของวินโดว์ ในหน้าวินโดว์ครับ เป็นไฟ .DLL หรือ System 32 ครับ   
ขึ้นทั้งบลูสกรีน  ทั้ง ไฟล์ระบบ  ( .DLL    System 32  ) ในหน้าวินโดว์เลยคับ   Sad

System32 คืออะไร

โดยพื้นฐานแล้ว System32 ก็คือ ไดเร็กทอรี่ที่จำเป็นสำหรับระบบปฏิบัติการ Microsoft Windows ทุกเวอร์ชัน ดังนั้น ถ้าเครื่องคอมพิวเตอร์ของคุณใช้ Windows คุณก็จะต้องมี System32 ที่ช่วยให้คอมพิวเตอร์ของคุณทำงานได้อย่างสมบูรณ์
ปกติ System32 จะอยู่ในไดรฟ์ C: โดยจะอยู่ใต้พาธ C:\Windows\System32 หรือ C:\Winnt\system32 ซึ่งไฟล์ระบบการทำงานต่างๆ ของ Windows ที่คุณใช้รันคอมพิวเตอร์ของคุณจะอยู่ในไดเร็กทอรี่ System32 นี่คือเหตุผลว่า ทำไมข้อผิดพลาดของการทำงานที่คุณพบเห็น บ่อยครั้งจึงมักจะมีสาเหตุมาจาก System32
          แต่โดยทั่วไป ไดเร็กทอรี่ System32 จะไม่มีปัญหาถ้าไฟล์ทั้งหมดที่ระบบต้องการใช้งานอยู่ครบ ไม่ขาดหายไป ดังนั้นถ้าคุณได้รับความแจ้งข้อผิดพลาดของการทำงานเนื่องจากไม่พบไฟล์ใดไฟล์หนึ่งใน System32 สิ่งที่คุณต้องทำก็คือ ค้นหาไฟล์นั้นมาใส่กลับเข้าไป ระบบปฎิบัติการ Windows ก็จะกลับมาทำงานได้ตามปกติ ในกรณีที่ไฟล์ที่ขาดหายไปมีนามสกุล .dll คุณสามารถดาวน์โหลดได้ฟรีจากเว็บไซต์ www.dll-files.com ครับ
          ส่วนกรณีที่คุณพบว่า มันมีไฟล์ system32.exe ในเครื่องของคุณนอกจากโฟลเดอร์ System32 นั่นอาจจะหมายความว่า เครื่องของคุณได้ติดโทรจันเข้าไปแล้ว โดยเจ้าโทรจันที่ว่านี้จะเปิดช่องให้ผู้บุกรุกสามารถเข้าถึงคอมพิวเตอร์ของคุณได้ อีกทั้งยังสามารถขโมยพาสเวิร์ด และข้อมูลส่วนบุคคลที่สำคัญออกไปจากระบบได้อีกด้วย ดังนั้นคุณควรจะกำจัดมันออกไปจากระบบด้วยซอฟต์แวร์แอนตี้ไวรัสเป็นการด่วนครับ

ที่มา : http://www.arip.co.th/
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 08:32:38 AM »

ผมอยากให้ท่านพิมพ์ข้อความหรือจับภาพ ข้อความฟ้อง error มาให้ดูหน่อยครับ
ท่านอ้างมาเพียงนี้ ข้อมูลมันน้อยนิดเหลือเกินครับ ไม่สามารถวิเคราะห์อะไรได้มากเลยครับผม Tongue
nongnoom
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2007, 01:33:34 PM »

จากประสบการณ์ ของผมเอง เคยเจอกับเครื่องตัวเอง และเครื่องที่เขาเอามาให้ซ่อม อาการฟ้องจากบลูสกรีน และ เออเรอร์ จาก SYS 32 บนหน้าวินโดว์ เองเกิดจากบ้างครั้ง ตัววินโดว์เองหา ฮาร์ดแวร์ไม่เจอครับ เช่น ต่อบ้างไม่ต่อบ้าง จะเกิดกับเมนบอร์ดที่ใช้งานมาหลายปีครับ ปัญหาเหล่านี้เกิดจาก อ๊อกไซ ที่การ์ดต่างๆ และตัวเมนบอร์ดเองครับ ให้ทดลองทำความสะอาดครับ ด้วยยางลบกับการ์ดทั้งหมดที่มี และตาม ซอคเก็ตครับ ดูด้วยว่าน้ำยาทำความสะอาดหลังจากทำความสะอาดแล้วมีสิ่งตกค้างมั้ย และชื้นหรือเปล่า เดี๋ยวตกม้าตาย  และ อีกเรื่องหนึ่งครับ วินโดว์ที่เป็นรุ่นเก่าจะเจอปัญหานี้ง่ายเนื่องจากตัววินโดว์เองที่มีไดรเวอร์รองรับ ฮาร์แวร์จะน้อยมาก หากมีการดีเทคอุปกรณ์ที่ไม่ตรง ใน SYS32 ก็จะเออเรอร์ทันที่ แตกต่างจากวินโดว์รุ่นใหม่ๆที่ มีไดรเวอร์เยอร์ เปลี่ยนนูนเปลี่ยนนี่ บางครั้งไม่ต้องลงไดรเวอร์เลยครับ แต่ใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสเยอะ อย่างเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเครื่องผมเอง มีปัญหากับการเล่นเกมม์ (ลูกชายจะเล่น) แต่เมนบอร์ไม่สับพอร์ท AGP8 x เลยเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่เป็น ASROCK ยังใช้กับ Socket 478 ได้ ผมเอาฮาร์ดิส เสียบปั้บ ตอนแรกว่าต้องลงวินโดวใหม่แล้ว ผลปรากฎว่า ลงแค่ไดรเวอร์ เสียงอย่างเดียวครับ ที่เหลือ วินโดว์ ดีเทคเจอหมดเลย  Grin  Spec เครื่องผม CELERON 1.7 ,Ram 512M/333 ,VGA Geforce GF6200 ,HDD Samsung 80G/Maxtor 40G,DVD rom Sony ,CDRW Panasonic  Window XP 2006 Sp2  Direct X9.0c ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์