ถามเรื่องแมคเนติค
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 04, 2024, 09:47:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแมคเนติค  (อ่าน 8314 ครั้ง)
lumpu
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 03:47:46 PM »

ช่วยอธิบายการทำงานของ  แมคเนติค  ที่ต่อกับขดลวดความร้อนหน่อยครับ  ว่าทำงานอย่างไร Cheesy

ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2007, 10:53:48 PM »

ช่วยอธิบายการทำงานของ  แมคเนติค  ที่ต่อกับขดลวดความร้อนหน่อยครับ  ว่าทำงานอย่างไร Cheesy
คำถามมันขัดๆอย่างรัยไม่รู้ครับ เอาเป็นว่าผมอธิบายตามความเข้าใจของผมแล้วกันนะครับ
ผมเข้าใจว่าคุณมีความต้องการนำแมคเนติกไปควบคุมขดลวดความร้อนหรือฮีตเตอร์ นะครับ
ดังนั้น
ของอธิบายว่า หลักการทำงานของ HEATER คือการกำเนิดความร้อน ดังนั้นจึงต้องมีการควบคุม
อุณหภูมิ เมื่อ HEATER ทำงานได้อุณหภูมิตามที่ต้องการแล้วก็ควรจะหยุดทำงาน ถ้าไม่หยุดอุณหภูมิอาจจะสูงเกินไปกว่าที่เราต้องการมาก ดังนั้นจึงต้องมีตัวควบคุมอุณหภูมิ ซึ่งตัวควบคุมนี้เองจะเป็นตัวที่จะไป ตัด - ต่อ ให้แมกเนติกทำงานหรือหยุดทำงาน นั่นหมายถึง HEATER ก็จะทำงาน และหยุดทำงานตามแมกเนติกนั้นด้วย ( ถ้าต่อวงจรไฟฟ้าได้ถูกต้อง) เหตุที่ต้องใช้แมกเนติกเนื่องจาก HEATER ที่ใช้มีขนาดกำลังไฟมาก ตัวควบอุณหภูมิส่วนใหญ่ไม่สามารถที่จะไปตัด-ต่อได้ ดังนั้นต้องอาศัย ไปตัดต่อที่แมกเนติกแทน แล้วแมกเนติกจึงจะไป ตัด - ต่อ HEATER อีกทีหนึ่ง
อนึ่ง การใช้งานจริงจะต้องคำนึงถึงกระแสที่แมคเนติกที่จะแบกรับภาระด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่าตรงประเด็นหรือเปล่าครับ
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2007, 09:58:01 AM »

คำถามมันขัดๆอย่างรัยไม่รู้ครับ เอาเป็นว่าผมอธิบายตามความเข้าใจของผมแล้วกันนะครับ
ผมเข้าใจว่าคุณมีความต้องการนำแมคเนติกไปควบคุมขดลวดความร้อนหรือฮีตเตอร์ นะครับ
ดังนั้น
ของอธิบายว่า หลักการทำงานของ HEATER คือการกำเนิดความร้อน ดังนั้นจึงต้องมีการควบคุม
อุณหภูมิ เมื่อ HEATER ทำงานได้อุณหภูมิตามที่ต้องการแล้วก็ควรจะหยุดทำงาน ถ้าไม่หยุดอุณหภูมิอาจจะสูงเกินไปกว่าที่เราต้องการมาก ดังนั้นจึงต้องมีตัวควบคุมอุณหภูมิ ซึ่งตัวควบคุมนี้เองจะเป็นตัวที่จะไป ตัด - ต่อ ให้แมกเนติกทำงานหรือหยุดทำงาน นั่นหมายถึง HEATER ก็จะทำงาน และหยุดทำงานตามแมกเนติกนั้นด้วย ( ถ้าต่อวงจรไฟฟ้าได้ถูกต้อง) เหตุที่ต้องใช้แมกเนติกเนื่องจาก HEATER ที่ใช้มีขนาดกำลังไฟมาก ตัวควบอุณหภูมิส่วนใหญ่ไม่สามารถที่จะไปตัด-ต่อได้ ดังนั้นต้องอาศัย ไปตัดต่อที่แมกเนติกแทน แล้วแมกเนติกจึงจะไป ตัด - ต่อ HEATER อีกทีหนึ่ง
อนึ่ง การใช้งานจริงจะต้องคำนึงถึงกระแสที่แมคเนติกที่จะแบกรับภาระด้วยนะครับ
ไม่ทราบว่าตรงประเด็นหรือเปล่าครับ
  ขอบคุณมากครับ พี่ๆ   ตรงประเด็นทีเดียว
lumpu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 10:20:49 AM »

ตามที่พี่ช้างอธิบายมาตรงประเด็นทีเดียว  แต่ผมขอถามเพิ่มเติมอีกสักหน่อยครับว่าการทำงานของแมกเนติกที่ใช้กับขดลวดความร้อนนั้น  เมื่อร้อนเต็มที่ตามอุณหภูมิที่ตั้งไว้แล้วมันจะตัด   และขณะที่อุณหภูมิที่แผ่นความร้อนยังร้อนอยู่  เมื่อกดสวิชจะให้แมกเนติกมันทำงานอีกมันจะไม่ทำ  ต้องรอให้อุณหภูมิเย็นก่อนใช่ไหมครับ  ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วย Cheesy Smiley
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2007, 03:19:58 PM »

ใช่ครับ ขึ้นอยู่กับตัวควบคุมอุณหภูมิ
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 05:02:48 PM »

ไม่ผิด    Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2007, 05:36:42 PM »

ใช่ครับ ขึ้นอยู่กับตัวควบคุมอุณหภูมิ
ที่คุณ อาชีพอิสระ กล่าวมาถูกต้องแล้วครับ
การนำไปใช้งานจริงจะต้องมีการปรับ ดิฟเฟอร์เร้นท์ด้วยนะครับ เพื่อป้องกันการสวิงของ การตัดต่อแมคเนติก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์