ตู้เย็นซัมซุง SR29NXA ไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 21, 2024, 02:22:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้เย็นซัมซุง SR29NXA ไม่เย็น  (อ่าน 14952 ครั้ง)
chandat
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 09:07:57 AM »

มีปัญหา ขอถามดังนี้
ตู้เย็น Samsung SR29NXA 2ประตูใช้งานมา 11ปี อยู่ดีๆ ไม่เย็น cry2!!

อยากทราบว่าอาการเสียน่าจะมีสาเหตุเก็บจากอะไร ฉงน

ตรวจสอบเบื้องต้น C3.5ไมโคร ไม่เสีย เพราะมีเครื่องวัด C อยู่ เยี่ยมมาก
ลองใส่ตัวใหม่ก็ไม่เย็นเช่นกัน
ที่คอมมีเสียงเหมือนจะทำงาน จับดูก็อุ่นๆ เปิดประตูดูในตู้เย็น ไฟติดปกติ พัดลมเดินช้ามาก
ที่ช่องแช่แข็ง มีความเย็นเล็กน้อย

อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากที่ไหนครับ

วงจร

ตัวนี้ เป็น timer ใช่ไหม มันนี้ตัวปรับหมุนด้วย เช้คยังไงว่าเสียไหม

teerapat poca
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 03:25:13 PM »

ลองตรวจหาคราบน้ำมันดูก่อนครับว่ามีไหม
แล้วก็ดูว่ามีน้ำเข็งเกาะที่ทางเดินของน้ำยาหรือปล่าว
chandat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 04:39:20 PM »

ไม่มีน้ำแข็งเกาะ ไม่มีน้ำยาซึมครับ ดูภายนอกปกติดี ฉงน
chandat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 07:56:49 AM »

ถ้าดูภายนอก ปกติแล้ว น่าจะตรวจตรงไหนต่อครับ ฉงน

ขอความรู้จากท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 09:27:46 AM »

รื้อช่องฟิตออกมาดู มีน้ำแข็งเกาะรังผึ้งเยอะใหมถ้ามีเกาะเต็มเลย ระบบการละลายน้ำแข็งมีปัญหามือใหม่แนะนำให้เปลี่ยนอุปกรณ์ 2 ตัวเลย คือ ไทม์เมอร์  ไบเมลทอล  ส่วนวิธีตรวจเช็คในกระทู้เก่า ๆ มีบอกไว้เยอะเลย วัดดูฮิตเตอร์ และเทอโมฟิวส์ด้วยขาดหรือเปล่า 
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 12:11:38 PM »

โอกาส  timer เสียสูงมาก เอาออกมา ดูมาร์คตำแหน่ง ต่อไฟเข้าทิ้งไว้ ถ้าไม่เดินก็เสียชัวร์ หรือวัดโอมห์ ขดมอเตอร์ก่อนขาดมั้ย ถ้าขาดเปลี่ยนเลยไม่ต้องลอง ถ้าไม่ขาด ลองตามที่บอกก่อน

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
chandat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 02:58:21 PM »

ขอบคุณที่ชี้แนะ จะลองวัดดู

ถ้าเป็นtimerเสีย ซื้อใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่
chandat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 09:57:15 AM »

เมื่อวานลองวัดไฟดู เมื่อเสียบปลั้กแล้ว กินไฟ 1.04A ได้ยินเสียงคอมฯ เดิน
เปิดประตูบนรับรู้ถึงไอเย็นเล็กน้อย เปิดประตูล่าง ไปในตู้ติดสว่างปกติ แต่พัดลมเดินเบามาก
ลองกดที่สวิตประตูแล้ว ไฟในตู้ดับไป แต่พัดก็ยังเดินช้าๆ ไม่เร็วขึ้นเหมือนก่อนเลย

ทำไงต่อดีครับ งง
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 05:01:22 PM »

1.ให้ตรวจสอบระบบท่อตามรอยเชื่อมรอบๆคอมและสแกนเนอร์ โดยใช้มือลูบ ถ้ามีคราบน้ำมันลื่นๆรั่วครับ หรือมองด้วยสายตา ตามท่อถ้าไม่รั่วฝุ่นละอองที่เกาะตามท่อจะเห็นว่าแห้งๆ ถ้าจุดใดรั่วมันจะเปียกชุ่มด้วยน้ำมัน  2.คอมไม่มีแรงอัด  ให้ลองเอามือแตะที่ผนังตู้เย็น ด้านข้างและด้านหลัง อุ่นๆหรือร้อนหรือไม่  ตามที่ให้ข้อมูลมา ไม่เกี่ยวกับ ระบบละลายน้ำแข็ง ถ้าระบบละลายน้ำแข็งเสีย ช่องฟิตด้านบนจะมีน้ำแข็งเกาะมาก สรุปผมว่าน่าจะระบบท่อน้ำยารั่ว หรือไม่คอมไม่มีแรงอัด ลองดูครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
9581
member
*

คะแนน4

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 05:06:50 PM »

จับกระแส  ดูหรือยังครับ ช่วงเสียบปลั๊ก แรกๆได้ตามที่ตู้ต้องกาไหม 

ไม่ชอบคนเอาเปรียบ และ  ไม่ชอบเอาเปรียบใคร   แค่นี้พอ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2010, 07:10:50 PM »

ขอแชร์ด้วยคนครับ  โดยส่วนตัวผมเคยทำมา3ลูกแล้ว  สำหรับตู้เย็น  ซัมซุง 2 ประตู  คือของรุ่นนี้จะมีท่อความร้อนหย่อนลงในถาดรองน้ำทิ้งด้านหลัง  มีในรูปที่คุณได้ถ่ายมาด้วย  และท่อในช่วงที่หย่อนลงนั้นจะแคลบไปด้วยพลาสติกสีดำเห็นได้ชัดเจน  นั้นแหละที่รั่วบ่อย  การสังเกตว่ารั่วหรือไม่รั่วสำหรับวิธีโดยส่วนตัว  เวลาคอมเดินเครื่องปกติแล้วก็ส่วนใหญ่จะได้ยินเสียงเลยอันนั้นโชคดีหน่อยคือชัดเจนไปเลยไง  แต่ที่ผ่านมาของผมมันมีน้ำอยู่ในถาดน้ำทิ้่งด้วยไงพอเดินเครื่องน้ำเป็นฟองเลย
และมีอีกประสบการคือท่อทองแดงในพลาสติกนั้นมันผุๆแล้วไงแต่เราไม่รู้เพราะมันมีพลาสติกเคลือบอยู่  +กับประสบการณ์อันน้อยของเราด้วยก็ได้ทำการเติมน้ำยาไปตามปกติปรากฎว่าท่อในส่วนที่มันผุตรงนั้นน้ำยาที่เราเติมไปมันพุ่งเลยครับ  เพราะมันเป็นท่อไฮไงเลยต้องทำใหม่อีกรอบ  และในส่วนนั้นก็ตัดทิ้งและไม่หย่อนลงในถาดน้ำทิ้งอีก  ผมว่าที่ซัมซังออกแบบมาแบบนี้มันทำให้การรั่วของตู้มาถึงเร็วกว่าเดิมน่ะ(คือเสียเร็วขึ้น)  ถ้าให้ผมลองคิดถึงประโยชน์น่ะ  คือ  1ช่างเราจะมีงานเข้ามากขึ้น  ( ซึ่งบางเครื่องล้างระบบกันมึนไปเป็นวันๆเลย  55)   2  น้ำในถาดระบายน้ำจะไม่มีวันล้น เพราะมีความร้อนจากท่อเกือบตลอดเวลา(แต่ของยี่ห้ออื่น ต่อให้ไม่หย่อนลงในถาดก็ไม่เคยเห็นปรากฎการว่าล้นนี่หน่า)   3  ตู้เย็นอาจจะขายมากขึ้นเพราะลูกค้าทิ้่งเพราะไม่คิดจะซ่อมแล้วเลยซื้อใหม่(และเราๆท่านๆก็เอาไป รีฯ  ใหม่  เหอะๆๆ)   สำหรับข้อเสียที่มาคิดเล่นๆเอาเองหนุกๆแบบว่าว่างงานจัด สำหรัีบเอาท่อไปไว้ในถาดน้ำิทิ้งน่ะ  1ตู้อาจจะต้องถึงกับต้องเปลื่ยนอุปกร์หลายตัว  ประมาณว่าซื้อใหม่ได้เลยอะ   เช่นอาจจะทำให้คอมเสียเพราะน้ำเข้า  แบบนี้ในฐานะช่างที่รับงานซ่อมแบบเรานี้มีผลโดยตรงเลยเน๊าะ  ผมอาจจะพูดเกินไปน่ะมันก็ไม่ทุกตู้หรอก  โม้ซะยาว  เอาเป็นว่าสรุปแล้วกันน่ะ  แกะพลาสติกที่หุ้มท่อออกดูน่ะแล้วเวลาเดินเครื่องก็เอาฟองน้ำสบู่หรือแฟบลูปดูว่ารั่วหรือเปล่า 

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์