ขอหลักการทำงานของเครื่องซักผ้าแบบถังคู่ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 10, 2024, 04:57:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอหลักการทำงานของเครื่องซักผ้าแบบถังคู่ด้วยครับ  (อ่าน 10735 ครั้ง)
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:10:35 AM »

คือลูกค้าเอามาซ่อมครับตอนฝึกงานไม่ได้แตะเครื่องซักผ้าเลยครับเลยไม่เก่งกล้า(ไม่รู้เรื่องนั้นแหละครับ) Angry Angry Angry Angry

FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 12:49:26 AM »

เดาๆเอาเลยครับ  เครื่องซักผ้าผมเดาๆกับสเด็จพ่อ
ซ่อมเป็นตั้งแต่มัธยม  ไม่อยากหรอกครับ  ง่ายๆมากๆ  ไม่เหมือนเครื่อง ไฮเทคสมัยนี้

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2007, 11:02:38 PM »

เครื่องซักผ้าถังคู่มีการทำงานดังนี้ครับ
1.ถังซักมีหน้าที่ซักอย่างเดียว โดยการใช้ทามเมอร์เป็นตัวสั่งงานให้หมุนซ้ายและขวา และใช้ตั้งเวลาในการซักด้วย โดยใช้มอเตอร์1 ตัว ต่อสายพานไปหาแกนซัก(ชุดเกียร์) แกนซักก็ต่อไปยังจานซัก
2. ถังปั่นมีหน้าที่ปั่นผ้าให้หมาดอย่างเดียวครับ ใช้มอเตอร์อีกหนึ่งตัว ถ้าเปิดฝาถังถังจะหยุดหมุน เมื่อเปิดฝาถังฝาถังทำหน้าที่ตัดไฟเลี้ยงมอเตอร์ และเบรคถังปั่นด้วย ใช้โปรแกรมทามเมอร์ตั้งเวลาแบบธรรมดา
สรุปคือ มีมอเตอร์ซัก 1ตัว มอเตอร์ปั่น 1ตัว มีชุดเกียร์ สายพาน จานซัก โปรแกรมซัก โปรแกรมปั่น ยางแกนถังปั่น ถังปั่น สวิทซ์ฝาถังปั่น แคปสตาสร์มอเตอร์ซัก1ตัว แคปสตาสร์มอเตอร์ปั่น1ตัว สายไฟ ปุ่มปรับเดรนน้ำทิ้ง ท่อน้ำทิ้ง  มีแค่นี้ครับหมดแล้วสำหรับส่วนที่สำคัญ
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2007, 12:15:56 AM »

Grin Grin Grin Grinขอบคุณมากครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2007, 03:51:57 PM »

เครื่องซักผ้าถังคู่มีการทำงานดังนี้ครับ
1.ถังซักมีหน้าที่ซักอย่างเดียว โดยการใช้ทามเมอร์เป็นตัวสั่งงานให้หมุนซ้ายและขวา และใช้ตั้งเวลาในการซักด้วย โดยใช้มอเตอร์1 ตัว ต่อสายพานไปหาแกนซัก(ชุดเกียร์) แกนซักก็ต่อไปยังจานซัก
2. ถังปั่นมีหน้าที่ปั่นผ้าให้หมาดอย่างเดียวครับ ใช้มอเตอร์อีกหนึ่งตัว ถ้าเปิดฝาถังถังจะหยุดหมุน เมื่อเปิดฝาถังฝาถังทำหน้าที่ตัดไฟเลี้ยงมอเตอร์ และเบรคถังปั่นด้วย ใช้โปรแกรมทามเมอร์ตั้งเวลาแบบธรรมดา
สรุปคือ มีมอเตอร์ซัก 1ตัว มอเตอร์ปั่น 1ตัว มีชุดเกียร์ สายพาน จานซัก โปรแกรมซัก โปรแกรมปั่น ยางแกนถังปั่น ถังปั่น สวิทซ์ฝาถังปั่น แคปสตาสร์มอเตอร์ซัก1ตัว แคปสตาสร์มอเตอร์ปั่น1ตัว สายไฟ ปุ่มปรับเดรนน้ำทิ้ง ท่อน้ำทิ้ง  มีแค่นี้ครับหมดแล้วสำหรับส่วนที่สำคัญ   ช่วยแก้ไขนิดหนึ่งครับ มอเตอร์ทั้งสองตัวมีแต่ แคปรัน ไม่มีแคปสตาร์ท
TKS.
ช่วยแก้ไขนิดหนึ่งครับมอเตอร์ไม่มีแคปสตาร์ทมีแต่แคปรันครับสำหรับเครื่องซักผ้าแบบสองถัง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์