โคตร Password ตั้งรหัสยังไงให้เจาะยาก แต่จำง้าย ง่าย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 06:31:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โคตร Password ตั้งรหัสยังไงให้เจาะยาก แต่จำง้าย ง่าย  (อ่าน 3568 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:03:04 PM »

http://windowscare.igetweb.com/index.php?mo=3&art=203886

ในโลกของข้อมูลนั้น  password  อาจเปรียบได้กับกุญแจไขประตูที่ช่วยป้องข้อมูลส่วนบุคคล การเข้าถึงระบบต่างในแต่ระดับสิทธิ ซึ่งบางอย่างอาจสำคัญมากเช่น รหัสบัตรเครดิต หรือเกี่ยวกับการเข้าใช้ธุระกรรมอื่นๆ ในโลกออนไลน์นี้จำเป็นอย่างยิ่งที่คุณต้องระมัดระวัง เพราะเรื่องราวการโจรกรรมอาจเกิดขึ้นกับคุณก็เป็นได้ดังตัวอย่าง บริษัทบัตรเครดิตยักษ์ใหญ่แห่งนึงใน america ถูก hack ทำให้ศุนย์เงินไปหลายร้อยล้านดอลล่า  การเจาะบัญชี email เพื่อติดตามการทำธุรกรรม แต่โดยส่วนใหญ่ที่เกิดกับผู้ใช้งาน คือความรู้เท่าไม่ถึงการของผู้ใช้เอง ได้รู้เช่นนี้แล้วอย่าพึ่งวิตกกังวล วินโดวแคร์มีวิธีใช้งานมาบอกซึ่ง passwrod มีจะบทบาทที่สำคัญเลยทีเดียว.

เกิดขึ้นได้อย่างไร มันเป็นเรื่องของ Lucky  กล่าวโดยย่อ hacker อาจทำการรวบรวมข้อมูลโดยวิธีการต่างๆ ด้วยการ hack email บ้าง จากโปรแกรม backdoor บ้าง การ hack ฐานข้อมูลอื่นๆบ้างเพื่อทำการเลือกเหยื่อ ซึ่งจำนวณน้อยมากเมื่อเทียบผู้ใช้งานทั้งหมด และติดตามการทำธุรกรรมต่างๆ  และเมื่อได้ข้อมูลที่ต้องการแล้วจึงลงมือที้หล่ะสิ่งที่คุณหวังไว้ บ้าน รถ อาจจะสลาย 

การตั้งพาสเวิร์ดนั้นให้ดีที่สุดเลยคือไม่มีความหมาย ปะปนด้วยตัวอักษรใหญ่เล็กตัวเลขสัญลักษณ์ เนื่องจากไม่ให้ง่ายต่อการคาดเดา ถามว่าจะคาดเดาได้อย่างไร ปกติแล้วจะใช้โปรแกรมในการบลูซฟอส  โดยนำข้อมูลที่เกี่ยวข้อง เช่น เบอร์โทรศัพท์ ชื่อ ปีเกิด  มาผสม spin หมุนไปเรื่อย อย่างรวดเร็วต่อวินาทีที่เดียว  จนได้รหัสที่ถูกต้อง ในเชิงตรรกะแล้วการ verify จะทำที่ล่ะ digit ดังนั้นการตั้ง password ไม่ควรให้ง่ายต่อการคาดเดา

ข้อควรระวังในการตั้ง Password  ไม่นำเบอร์โทรศัพท์ ปีเกิด ชื่อเล่น หลีกเลี่ยงคำยอดฮิตเช่น love God dog  และไม่สั้นเกินไป 13 หลักจะเป็นการดี  แต่หากคุณคิดว่ามันเป็นการยากเกินไปที่จะจดจำ ลองดูวิธีที่วินโดวส์แคร์เอามาเสนอคราบ

วิธีการตั้งพาสเวิร์ด (password )

1. คิดคำภาษาไทยไว้ได้เลยครับ เช่น
   หมีพูห์ตัวโต

2. พิมพ์คำจากข้อ 1 โดยยังคงให้ภาษาเป็นภาษาอังกฤษครับ เราจะได้
    s,ur^sN9y;F9

ง่ายมากเลยนะครับเนี่ย

ข้อแนะนำ

พยายามผสมตัวเลข อักขระ และตัวอักษร ซึ่งถ้าเทียบใช้วิธีด้านบนก็ควรจะมีตัว
      อุ อึ ค ต จ ข ช บ ล ง ว ฝ ใ ม
      เช่น หมีพูห์ตัวโต จะดีกว่า ฉันรักเธอมาก
      และอย่าลืมนะครับ มากกว่า 8 ตัวอักษรนะครับ

ลองเช็คพาสเวิร์ด(password)ที่ตั้งใหม่ ด้วยเวปนี้ก่อนนำไปใช้ครับ ดีมากๆ เลยครับ

Click.Check password here.

ไม่ต้องเครียดจนถึงกับต้องได้ 100% นะครับ แค่ Strong ก็พอ

ตัวอย่างพาสเวิร์ดคำไทยที่มีค่าเปอร์เซ็นความปลอดภัยสูง

หมีพูห์ตัวโต
     s,ur^sN9y;F9
     >>>> 100 %

กล้วยบวชชี
      d]h;p[;==u
      >>> 84 %

Credite By gangurru

Roll Eyes

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:30:08 PM »

กรรม password  ที่ผมใช้แทบจะทุกเว็บเทสได้ 0 %   งง ไม่เอา

1 + 1 = ?
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:44:19 PM »

ของผม แย่เลย
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 04:48:22 PM »

ของผมพอได้ไหม?

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:26:10 PM »

อัีนนี้ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ ครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 10:56:04 PM »

อิอิ ของผม มิกล้าโชว์ครับ สูตรพี่ชาเต็ม ๆ 13 หลักเต็ม ๆครับ  Smiley
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์