ขอวงจรควบคุมความเร็วมอเตอร์แอร์ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:25:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวงจรควบคุมความเร็วมอเตอร์แอร์ครับ  (อ่าน 16251 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 02:15:53 PM »

ขอวงจรควบคุมความเร็วมอเตอร์แอร์บ้านทีครับ
ผมจะเอาไปควบคุมการหมุนของแอร์บ้านน่ะครับ
เช่นววงจรหรี่ไฟ 1000W วัตต์ ครับ ไม่รู้ว่า แอร์ใช้ไฟกี่วัตต์
รบกวนทีครับ   

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 03:26:35 PM »

http://www.leksound.net/project&sale/index.php?topic=21.0

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 05:59:58 PM »

แล้วมอเตอร์แอร์มัน 3 เฟส อ่ะครับ เอาไปต่อยังไง
รบกวนสอนทีครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 06:22:54 PM »

หมายถึงของเดิมมันเสียใช่ไหม ลองซื้อ invertor มาใส่สิครับ แต่ต้องดัดแปลงกันเยอะเลย ไม่รู้จะคุ้มไหม 
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:32:00 PM »

เปล่าครับ คือว่า ผมกำลังจะทำโครงานอ่ะครับ
ผมทำโครงงานเรื่อง อุปกรณ์ช่วยประหยัดพลังงานครับ
คือ จากแอร์มันมีเทอร์โทสตัสตัด-ต่อ การทำงาน
มันทำให้เกิดการกระชากของไฟ ทำให้เสียค่าไฟมาก
ผมก้เลยคิดที่จะทำให้มอเตอร์แอร์นั้น ไม่หมุนแบบกระชากอ่ะครับ
คือเวลาทำงานมอเตอร์แอร์จะค่อย ๆ หมุน เร็วขึ้นด้วยความเร็วสม่ำเสมอครับ
ทำให้ไม่เกิดการกระชากครับ จึงประหยัดไฟ

รบกวนขอมูลมูลทีครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 09:06:51 PM »

โรงงานเขาทำแล้วครับ คือระบบ inverter เปลี่ยนกระแสสลับเป็นกระแสตรง ใช้วงจร Electronic ควบคุม มี CPU
ควบคุมรอบคอมเพรสเซ่อร ค่าใช้จ่ายน่าจะเกินหมึ่น สำหรับสิ่งที่ท่านคิดจะค่อยๆสตาร์ทไม่ให้กินกระแสเห็นทีจะยาก คอมพ์จะไหม้เสียก่อน
มอเตอร์โดยทั่วไปเวลาสตาร์ทกินกระแสประมาณ 6-8 เท่า ในเวลา 2-3 Sec. ยิ่งคอมเพรสเซ่อยิ่งกินมากกว่า ผมอยากให้ลองคิดวิธีอื่น
มากกว่า เช่นเพิ่มความถี่จาก 50 Hz เป็น 60 Hz จะได้ความเย้นเพิ่มอีก 20% แอร์ 10,000 Btu/h จะเป็น 12,000Btu/h เท่ากับ
ประหยัดกระแสไฟฟ้าอีก 20% แต่การจะทำความถี่จาก 50Hz เป็น 60Hz มีหลายวิธี ทิ้งไว้ให้เป็นการบ้านก่อนแล้วกัน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 11:28:57 PM »

โรงงานเขาทำแล้วครับ คือระบบ inverter เปลี่ยนกระแสสลับเป็นกระแสตรง ใช้วงจร Electronic ควบคุม มี CPU
ควบคุมรอบคอมเพรสเซ่อร ค่าใช้จ่ายน่าจะเกินหมึ่น สำหรับสิ่งที่ท่านคิดจะค่อยๆสตาร์ทไม่ให้กินกระแสเห็นทีจะยาก คอมพ์จะไหม้เสียก่อน
มอเตอร์โดยทั่วไปเวลาสตาร์ทกินกระแสประมาณ 6-8 เท่า ในเวลา 2-3 Sec. ยิ่งคอมเพรสเซ่อยิ่งกินมากกว่า ผมอยากให้ลองคิดวิธีอื่น
มากกว่า เช่นเพิ่มความถี่จาก 50 Hz เป็น 60 Hz จะได้ความเย้นเพิ่มอีก 20% แอร์ 10,000 Btu/h จะเป็น 12,000Btu/h เท่ากับ
ประหยัดกระแสไฟฟ้าอีก 20% แต่การจะทำความถี่จาก 50Hz เป็น 60Hz มีหลายวิธี ทิ้งไว้ให้เป็นการบ้านก่อนแล้วกัน

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ  อิอิ

คือที่ผมคิดนะครับ อยากให้ มอเตอร์แอร์อ่ะนะครับหมุนตลอดครับ ครั้งแรกที่เปิดก้กินไฟ ธรรมดา
แต่มอร์ดเตอร์จะหมุนตลอดครับ ช้าเร็วขึ้นอยู่กับอุณหภูมิครับผม
ถ้าให้มันตัดต่อ แบบเดิมมันกินไฟไงครับ

ที่ทำโครงงานนี้ จะนำไปใช้กับ แอร์ระบบเก่าครับ  เพราะมันเปลี่ยนเป็น อินเวอร์เตอร์มันแพงครับ

ส่วนค่าใช้จ่ายไม่น่าจะแพงมากนะครับ เพราะมีแค่ตัววัดอุณหภูมิ วงจรอีกนิดหน่อย ครับ

รบกวนช่วยออกความคิดเห็นหน่อยครับ
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:06:13 AM »

คอมที่ใช้กับ inverter ต้องใช้คนละแบบกับน่าจะแบบ 3 เฟส ส่วนคอมแบบเฟสเดียวเคยเห็นมีคนทำขายเหมือนกันแต่ไม่แน่ใจว่าใช้ได้ไหม ลองค้นใน google ดูสิครับ 
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:08:43 AM »

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=3511.0
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 02:20:57 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
ขอบคุณมากครับ

ทีนี้ผมก็ต้องศึกษาเรื่องมอเตอร์ไฟ 3 เฟส ของแอร์
ใครมีข้อมูลอยู่แล้ว น้อง ๆ คนนี้ขอแบ่งปันด้วยนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์