ถามเรื่อง กำลังขับ Power Amp กับตู้ลำโพงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 14, 2024, 10:52:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง กำลังขับ Power Amp กับตู้ลำโพงครับ  (อ่าน 13095 ครั้ง)
K_Chanapimn
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:49:03 PM »

ขอเรียนถามนะครับ คือ ผมมีตู้ลำโพงดังนี้ครับ
1. High 300-500 วัตต์ จำนวน 10 ตัว (ยี่ห้อดอก พีออดิโอ)
2. เสียงกลาง Mid 400 วัตต์ จำนวน 10 ตัว (เสียงแหลม กับกลางในตู้ใบเดียวกันครับ ทั้งหมด 10 ใบ ยี่ห้อดอก Nanova)
3. เสียงเบส Low 1,000 วัตต์ 6 ตัว (ตู้ซับ W 108 จำนวน 6 ใบ ยี่ห้อดอกลำโพง แอคคอร์ด 2 ดอก พี ออดิโอ 6 ดอก)
อยากถามว่า ถ้าผมจะต้องใช้เพาเวอร์แอมป์ ขับแยกกี่ตัว และแต่ละตัวต้องใช้กำลังวัตต์ของเพาเวอร์เท่าไรครับ   Angry

ไทคอนสาร
member
*

คะแนน6

pssxsx@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 10:08:14 PM »

เอาง่ายๆนะครับ ใช้ 3 ตัวครับ
300+300 ขับแหลม ข้างละ 5 ดอก โอห์มต่ำกว่าสองแน่ครับ แต่ไม่เป็นไรเพราะความถี่สูง เครื่องไม่ร้อน (หากไม่ อสสซิลเลต)
1000+1000 ขับกลาง ข้างละ 5 ดอก ไม่ต้องตกใจครับ เครื่องไม่พังหรอกหากไม่เร่งจน Clip ตลอดเวลา
แต่หากกลัวก็ใช้ 2 ตัว ตัวละ 500+500 ก็ได้ครับ ตัวแรกขับกลางข้างละ 2 อีกตัวขับข้างละ 3 เร่งไว้เท่ากันได้เลย
ไม่ต้องกลัวว่าจะดังไม่เท่ากัน เพราะในตลาดล้านแล้วแต่เป็น Voltage Amplifier ทั้งนั้นครับ Load เท่าไรก็ตาม Volt ที่ตกคร่อมจะใกล้เคียงกัน หากงงก็ไม่ต้องคิดมากก็ได้ครับ

1500+1500 ขับเบส ข้างละ 3 ดอก

และแนะนำใช้
S-600
B2000
B3000 โหดไปรึปล่าวเนี่ย แพงๆทั้งนั้นเลย

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:13:27 AM »

แหะๆ...ขออนุญาติเสนอแนวคิดอีกแนวคิดนึงคงไม่ผิดนะครับผม

1.เสียงแหลม แนะนำว่าแอมป์ข้างละ 300 วัตต์ก็เหลือเฟือแล้วครับผม เพราะความถี่สูงค่าความไวจะไวกว่าพวกลำโพงเสียงกลาง-ต่ำอยู่แล้ว แต่ทีนี้ไม่อยากแนะนำให้ต่อต่ำกว่า 2 โอมห์ครับ ผมละเสียวแทนถ้าต่อต่ำกว่า 2 โอมห์กลัวใช้งานซ่อมงานนี่ซิครับ
2.เสียงกลาง แนะนำว่าใช้แอมป์ข้างละ 500 วัตต์ขึ้นไปครับผม จะต่อลำโพงข้างละ 2 ตัวก็ได้ครับเท่ากับว่าเป็น 4 โอมห์พอดี ดังนั้นแอมป์ตัวนึงก็ขับได้ 4 ดอกครับผม
3.เสียงต่ำ จากประสบการณ์ที่เคยเจอมาอยากจะบอกถ้าตู้ W จำนวนตู้อย่างน้อยๆควรเท่ากับจำนวนตู้กลาง-แหลมครับผม ตู้ W เป็นตู้ยิงไกลครับ แต่ความดังอาจจะดังสู้ตู้หน้าเปิดไม่ได้ครับผม แต่ถ้ายังไม่อยากเพิ่มก็แนะนำว่าให้หาแอมป์ที่วัตต์สูงที่สุดที่หาได้ครับ ต่อพ่วงกัน 3 ตู้ต่อข้างได้ครับแต่ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ทำ

ทีนี้จะเห็นว่ามันจะเหลือเสียงแหลมกับเสียงกลางอย่างละดอกใช่มั๊ยครับ..ให้เราเพิ่มแอมป์มาอีกตัวนึงเพื่อขับเสียงกลางกับแหลมตู้นั้นเป็นไปได้ควรเป็นแอมป์ที่กำลังวัตต์เท่ากับแอมป์ขับเสียงกลางครับผม

สาเหตุที่ผมไม่อยากให้ต่อโหลดลำโพงต่ำกว่า 2 โอมห์ก็เพราะว่าโหลดมันเข้าใกล้ 0 โอมห์มากๆนี่สิครับในทางทฤษฎีมันสามารถทำได้ครับแต่ทางปฏิบตินี่กระทั่งผู้ผลิตจากต่างประเทศยังไม่อยากแนะนำให้ทำเลยครับ เกรงว่าถ้าเกิดอะไรขึ้นมานี่มันจะเกิดผลเสียมากกว่าผลดีนี่สิครับ และโทนเสียงที่ต่อโหลดต่างกันโทนมันค่อนข้างจะต่างกันครับไม่เชื่อลองฟังดูดีๆ ที่สำคัญเลยถ้าแอมป์ไม่ดีพอนี่เสียงพร่าเอาง่ายๆนะครับ

ดังนั้นสรุปว่าจำนวนแอมป์ต่อข้างตามความคิดผมก็ข้างละ 4 ตัวครับผม ส่วนยี่ห้ออันนี้ตามความชอบเลยครับ แต่ละผู้ผลิตก็มีเอกลักษณ์ต่างกันครับผม ถ้าให้ดีควรดูถึงการบริการหลังการขายด้วยนะครับ ไม่ใช่เสียแล้วซ่อมก็ไม่ได้ ซ่อมแล้วไม่เหมือนเดิมอันนี้น่าหงุดหงิดนะครับ

เสียงดี ทน ดัง บริการดีผมยอมเสียเงินให้ทุกยี่ห้อแหละครับ เยี่ยมมาก
K_Chanapimn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 07:54:13 AM »

ครับกระผม ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากพี่ๆ
รู้สึกเป็นเกียรติและดีใจมากๆ สำหรับคำแนะนำ
ขอให้ เว็บบอร์ดแห่งนี้ และพี่ๆ ทั้งหลาย
จงเจริญ
 เอาแน่
ตอนนี้กระผมจะลองทำตามคำแนะนำที่ได้รับ
ผลจะเป็นอย่างไร จะเก็บมาบอกพี่ๆ นะครับ

K_Chanapimn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 02:21:20 PM »

เรียนพี่ทั้งหลายครับ
ผมได้เซ็ตตามที่ท่านบอกครับ ผมใช้เพาเวอร์แอมป์ของ ประดิษฐ์เจริญ 700 w. ขับเสียงแหลมครับ
ใช้เพาเวอร์แอมป์ของ มิวสิค 1500 ขับเสียงกลางครับ
และใช้เพาเวอร์แอมป์ของิ มิวสิค 1500 + 1000 ขับตู้ W เสียงเบส ครับ (1500 ขับ w 4 ตัว 1000 ขับ w 2 ตัว) ตามคำแนะนำของพี่ๆ ครับ
เสียงแหลม และกลาง ผมพอใจมากครับ ติดที่ เบส ตู้แบบ W 108L 6 ตัวครับ เสียงมันนิ่มมากครับ ผมอยากให้เสียงมันออกมาแบบแน่นๆ หน่อยครับ เสียงเบส มันดัง บึ้มๆ ๆ  (ประมาณว่าแบบ บวมๆ หน่อยครรับ)อยากให้มันดัง ตึบๆ ๆ เบสแน่นๆ ครับ มีวิธีการใดบ้างครับ (หรือเป็นธรรมชาติของตู้แบบ W ครับ) แต่ที่เครื่องของผมกำลังมองหา EQ ครับ มันเกี่ยวกับเสียงเบสที่ออกมาหรือเปล่าครับ (ถ้าเกี่ยวขอแนะนำยี่ห้อหน่อยนะครับ ราคาระดับกลางๆ ครับ)
kittikorn
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 06:18:27 PM »

ลำโพงเสียงแหลม 10 ตัว ขนานกัน น้อยกว่า 1 โอห์มแน่  แล้วถ้าใช้ C กรองความถี่ต่ออนุกรมทุกตัว อิมพิแดนซ์รวมเท่าไหร่ครับ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 11:49:00 PM »

ลองหา EQ มาก่อนดีกว่าครับผม อย่าเพิ่งคิดเปลี่ยนสูตรตู้เลยเดี๋ยวงบจะบานปลายครับผม เพราะ EQ ยังไงก็ยังถือว่าเป็นสิ่งที่จำเป็นครับผม

สำหรับผมชอบแบบนุ่มๆนะไม่แข็งไม่ลอยจนเกินไป เอาเป็นว่าฟังให้ชัดเป็นพอครับ เยี่ยมมาก
K_Chanapimn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:52:55 PM »

แนะนำ EQ ให้สักตัวได้หรือเปล่าครับ (ราคากลาง ๆ ครับผม)
 ขอบคุณ
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:02:53 PM »

DBX 1231,2231 ใช้ได้ครับผม
ไหนๆแอมป์กับลำโพงก็ของค่อนข้างดีแล้วก็เอา EQ ดีๆไปอีกสักตัวเลยครับ
อยากให้เสียงดีก็อย่าขี้เหนียวจนเกินไปครับผม เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์