Hp Laserjet 1010 ใส่กระดาษแผ่นเดียว พริ้นไม่ติดครับ ช่วยวิเคราะห์ที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:31:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Hp Laserjet 1010 ใส่กระดาษแผ่นเดียว พริ้นไม่ติดครับ ช่วยวิเคราะห์ที  (อ่าน 4918 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:02:39 PM »

คือเราสั่งพริ้น หรือ test print ใส่กระดาษแผ่นเดียวไว้ใน tray พริ้นไม่ติดครับ แต่ถ้าเราใส่กระดาษ ไว้ใน tray เยอะๆ จะพริ้นติดครับ สังเกตุดู ใต้ pickup roller ตัวลูกยางดึง ลูกยาง มันจะหมุนๆ ดึงกระดาษ อยู่ตลอดเวลาครับ อาการแบบนี้ เราฟันธงได้ไหมครับ ว่ามันเป็นที่ ตัว สวิทย์ solinoid  หรือว่าเป็นที่ formatter bord ครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ขอพระคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณ Kiss

snoopper
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:13:28 PM »

ลองดูที่ตัวเกียร์ด้านข้างครับ ว่ามันสึกหรือแตกหรือปล่าวครับ Solinoil ก็มีส่วนครับ ping! ping!
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:33:21 PM »

เคยตอบไปแล้ว สำหรับ printer hp laserjet อาการแบบนี้ เป็นทุกเครื่องเลย

ในการดังกระดาษเข้าเครื่องจะมี โซลินอย คอยควบคุมให้ตัว pickup หมุนเพื่อเอากระดาษเข้าเครื่อง
ในการทำงานก็คือ ดูดก้านยึดเกียร์ pickup เข้าหาตัวเพื่อปล่อยให้ pickup หมุนได้ และก็จะดูดกระดาษเข้าเครื่อง
ในการทำงานของโซลิอนย ก็คือดูดหรือผลัก ทีนี้วัสดุที่ใช้ก็เป็นเหล็ก ถ้าปล่อยให้มันกระทบกันตรงๆ ก็จะเสียงดังมากมาย
   HP เลยออกแบบมาเพื่อกันเสียงเหล็กกระทบกัน โดยใช้ฟองน้ำ รองที่ก้าน โซลินอย เพื่อลดเสียงลงมา  พอใช้งานไปนานๆ ก็ทำให้ ฟองน้ำนั้นกลายสภาพเปื่อย ยุ่ย และเหนียวเหนอะหนะ พอดึงก้านลงมาก็ไม่ยอมจะปล่อยให้กลับคืนเพื่อล็อก เฟือง pickup ไว้เป็นปกติ แต่เพราะมีสปริงคอยดึงไว้ด้วย ทำให้สักพักก็คืนสภาวะเดิม

ก็ทำให้ถ้าเราไม่ทดสอบนานๆ ก็จะไม่เจออาการ
แต่ ทำไมเราต้องรอให้มันเกิด เราก็กันไว้ก่อนสิครับ อิอิ
ลองดูน่ะครับ  Cool Cool Tongue Roll Eyes

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2010, 02:08:51 PM »

ซ่อม ได้แร้ว เย้ๆ ดีใจจัง ดีใจ เย้ๆ เปลี่ยน ตัว solinoid swicth  ขอบคุณมากครับ  ขอบคุณ Kiss
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์