วิธีการซ่อมเบื้องต้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 08:11:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการซ่อมเบื้องต้น  (อ่าน 8109 ครั้ง)
toontravelintouch
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2007, 11:59:46 PM »

ตอนนี้เครื่องซักผ้า TOSHIBA รุ่น AW-9001S ขึ้น E5 ทราบข้อมูลมาเบื้องต้นว่าเกิดจากเรื่องของระบบน้ำ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขยังไงได้บ้าง ก่อนหน้าที่จะมีปัญหาทางคอนโดได้มีการซ่อมระบบการส่งน้ำ คิดว่าเกี่ยวกันไหม๊ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำค่ะ

pt2551
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 01:22:20 AM »

ตามที่ให้ข้อมูลสอบถามมา เป็นไปได้ครับ  1 เช็คแรงดันน้ำไหลแรงหรือเปล่า ถ้าไหลไม่แรงให้ดูที่ ปลายก๊อกน้ำจะมีตะแกรงกรอง อาจอุดตัน ทำให้แรงดันลดลง 2 ให้ดูที่สายน้ำที่ต่อเข้าเครื่องซักผ้า ก็มีแผ่นกรองใช้คีมดึงออกมาทำความสะอาดได้ครับ เพราะการซ่อมท่อน้ำ เศษกาวที่ทาท่อน้ำ เศษท่อ PVC อาจไหลมาตามท่อส่งน้ำ มาอุดตันที่ปลายก๊อกน้ำ ผมพบบ่อยมากๆ
toontravelintouch
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2007, 05:56:09 PM »

ขอบคุณมากนะค่ะคุณ pt2551 สำหรับคำแนะนำค่ะ เมื่อคืนลองถอดสายที่เชื่อมต่อระหว่างเครื่องซักผ้า กับก็อกน้ำออกมาดูค่ะ ช่วงที่เชื่อมติดกับตัวเครื่องมีเศษตะไคร้น้ำ เศษผงสะสมอยู่ค่อนข้างเยอะค่ะ หลังจากที่ทำความสะอาดแล้ว ต่อสายกลับเข้าไปใหม่ ปรากฏว่าใช้ได้ดีเหมือนเดิมค่ะ เอาไว้ครั้งต่อไปถ้ามีปัญหาจะรบกวนอีกนะค่ะ

remark*** พึ่งทราบนะค่ะว่ามีบอร์ดที่มีประโยชน์แบบนี้ด้วย เป็นประโยชน์กับผู้หญิงมากเลยค่ะ เพราะว่าอย่างน้อยก็จัดการแก้ไขได้ในเบื้องต้น Cool
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์