เล่าเรื่องแอร์บ้าน(ต่อ)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:36:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่องแอร์บ้าน(ต่อ)  (อ่าน 3119 ครั้ง)
neung0028
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 08:54:41 PM »

สำหรับการล้างระบบจะถอดหรือไม่ถอดแคปทิ้วส์ก็ได้ ใส่F11ทางท่อออกแล้วไล่ให้ออกทาง
แคปทิ้วส์ถ้าออกได้แสดงว่าไม่มีชิ้นส่วนอุดตัน   (ทางท่อออกนี้ใช่ท่อดูด 5หุน รึเปล่าคับ ถ้าผมเอา F11 เทใส่ทางด้านท่อดูดแล้วเอาน้ำยาR22ไล่ให้ออกทางด้านท่ออัด 3หุนได้ไหมคับ ท่อนี้ของผมเป็นแอร์ 20000 BTU ผมเคยให้ช่างมาแก้ไขหลายรอบแต่ไม่เย็นเลยครับ ผมเลยอยากเปลี่ยนแค๊บทิ้วแล้วล้างระบบดูเอง เผื่อจะเย็นบ้าง ผมซื้อแอร์ชุดนี้มาจากร้านแถวสาย2เป็นแอร์ใหม่ไม่มียี่ห้ออ่ะครับ พอให้ช่างมาติดตั้ง พอไม่เย็นช่างบอกว่าระบายความร้อนออกไม่หมดตัวคอนเดนซิ่ง ผมก้องงกับสเปคแอร์ชุดนี้ พอเรียกอีกช่างมาเขาก็บอกว่าน่าจะเป็นที่แค๊บทิ้ว ผมงงไม่รู้ว่าจะโดนอีกเท่าไรถึงจบ ผมขอรบกวนท่าน ชัยสิทธิ์ ด้วยนะคับใจจิงก็อยากจะโทรปรึกษาแต่ผมไม่รู้จะติดต่อยังไง ผมทำแบบครูพักรักจำเอาอ่ะคับ)    ตอนนี้ไอ่ตัว12000BTUก้อเริ่มมีปันหาอีกแล้วคับความเย็นกลับไม่ถึงคอมแอร์ต้องเปิดพัดลมในแฟนคอยร์ให้เป็นเบอร์1เพื่อให้ความเย็นมีกลับไปเลี้ยงคอมบ้างไม่งั้นคอมจะตัด อ่ะคับ ตอนนี้ตัดสินใจไม่ค่อยถูกอยากเรียกช่างมาทำเพาะกลัวว่าถ้าทำเองแล้วไม่จบจะนอนไม่ได้แน่ๆ (อิอิ)

patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 07:49:59 AM »

ขออนุญาติแทรกแทนพี่เฉียบเค้านะครับ ตอนนี้ท่านพักอยู่แถวไหนครับ เขตจังหวัดอะไร ในนี้มีทั้งเพื่อนๆ พี่ๆที่เค้ารับงานอยู่ ผมเชื่อว่าหากท่านขอความช่วยเหลือว่าจ้าง ต้องมีพี่ๆเค้าไปช่วยดูให้เป็นแน่และผมเชื่อว่าไม่ชาร์จพี่แน่นอนครับ แต่หากพี่ต้องการทำเองก็ต้องเริ่มนับ 1 กันใหม่ครับเพื่อจะได้ช่วยกันแก้ถูกจุดครับ (บางสิ่งบางอย่่างต้องไปดูที่หน้างานครับ)
neung0028
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 10:24:33 AM »

ผมอยู่เพชรเกษม 79 เขตหนองแขม แขวงหนองแขม ก่อถึงวัดอุดมรังสี อ่ะคับ ระแวก มหาลัยเอเชียอาคเนย์ คับ
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:35:03 PM »

สงสัยงานเข้าครับพี่ๆท่านใดอยู่แถวนั้นลองติดต่อดูนะครับ
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 05:26:15 PM »

ตัว 12000 บีทียูมันเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
อีกตัวที่เป็นแอร์ประกอบไม่กล้าฟันธงครับ  ไม่เอา
neung0028
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 06:54:50 PM »

ตัว12000 เป็นหน้า AK คอม207 ปกติอ่ะคับ พอดีช่างที่มาครั้งที่แล้วเขาเอาคอมบิ้วมาใส่ให้แล้วให้เอาคอมตัวที่พึงซื้อมาใหม่ ไปเครมครับพอดีผมพอคุยกับร้านพระราม2อะไหล่แอร์ได้เลยได้เครมคอม(คอมที่เครมเป็นคอมใหม่ๆไม่ใช่บิ้วจริงๆแล้วจะเครมไม่ได้เพาะว่ามีรอยเชื่อม คงเป็นเพาะความเกรงใจกันอ่ะครับเขาเลยส่งไปเปลี่ยนมาให้) คอมใหม่ที่เสียไม่ใช่อะไรหรอกครับเป็นเพราะช่างแอร์มักง่าย ไม่ยอมล้างระบบแล้วเปลี่ยนแค๊บทิ้ว ใส่เข้าไปได้ไม่ถึง ครึ่ง ชม คอมทริบ เลย ผมเลยเอามาทดสอบโดยการถอดมาดูว่าลิ้นคอมรั่วไหม ปรากฏว่าเรียบร้อยเลยโทรไปที่ร้าน เขาเลยบอกให้เอากลับไปเครมผมก็เลยเอาคอมบิ้วมาให้ช่างใส่แก้ขัด ตอนนี้เหงคราบน้ำมันตอนผมไปเช็คน้ำยามันออกจะไม่ค่อยดีเท่าที่ควรคือยังไม่ถึงกับดำผมเลยมาปรึกษาว่าจะทำทั้งหมดคือ เปลี่ยนไดเออร์ สแตนเนอร์ แค๊บทิ้ว ล้างระบบ แต่ผมได้คอม207 ใหม่ๆมาแล้วด้วย เนียครับที่อยากจะรบกวน พอเครื่องนี้จบว่าจะไปลุยเครื่อง 20000 ข้างล่างต่อ ผมวัดห้องมา เป็น กว้าง 4.4 เมตร ยาว 5 เมตร สูง 3.3 เมตร ในห้องมันไม่ค่อยเย็นต้องเปิดพัดลมช่วย เป็นแอร์ประกอบนะครับ พอดีผม ยังประสบการน้อย พึงเรียนจบ ผมได้ดูๆจำๆตอนเรียน ปวช ก็พอทำได้เรื่องระบบไฟฟ้าซ่อมแก้ขัดพอได้แต่เอาฝีมือเลยยังไม่เก่งพออ่ะคับเลยขอคำปรึกษาอยากจะพี่ๆมาช่วยดูให้อ่ะคับ (รบกวนด้วยนะคับ) ทิ้งเบอร์ไว้ได้เลยนะครับเด่วผมโทรไปจะได้คุยรายละเอียดครับ
neung0028
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 01:06:47 AM »

เงียบกันหมดเลย (อิอิ) ยังรอนะคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์