เครื่องซักผ้า TOSHIBA VH-9900ST แบบ2ถังกดปุ่มสั่งงานแล้วไม่ทำงาน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 07:11:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้า TOSHIBA VH-9900ST แบบ2ถังกดปุ่มสั่งงานแล้วไม่ทำงาน  (อ่าน 5819 ครั้ง)
sumpass
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กันยายน 07, 2009, 06:51:10 PM »

เครื่องซักผ้า TOSHIBA VH-9900ST แบบ2ถังกดปุ่มสั่งงานแล้วไม่ทำงานได้ยินเสียงตัดดังแป็กเหมือนเสียงรีเลย์ ต้องตรวจเช็คยังไง รบกวนด้วยครับ ขอบคุณ

nayagon
member
*

คะแนน0

รักงานซ่อม

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 12:31:06 AM »

กดปุ่ม สั่งงาน คือ อะไรครับ ซัก หรือ  ปั่นแห้ง บอกให้ระเอียดหน่อยครับ  เราเพื่อนช่างกันทั้งนั้น
ไม่มีปิดบังความรู้หรอกครับ  คุณไม่เข้าใจ  บางทีผมก็ไม่เข้าใจ  ผมก็ต้องถาม ตามประสา  เดี๋ยวอาจารย์เค้าก็ตอบให้เองหละครับ
อาจาครย์เค้าไม่ใจดำหรอกครับ                เศร้าจัง                                  เศร้าจัง
I3iG
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:00:17 AM »

คุณสั่งงานหน้าที่อะไรละครับ    อันที่จริงแล้วเครื่องซักผ้าระบบ 2ถังไม่ได้มีเทคนิคอะไรมากน๊ะครับ   สาเหตุก็คือ 1 ตัว timer  เวลาคุณบิด ตัว timer  ซัก..หรือสบัดแห้ง
แต่ละหน้าที่   คุณต้องวัดไฟดูด้วยว่ามีไฟใหม  บางรุ่นอาจมีฟิวส์ดว้ย  แต่เท่าที่ผมเจอมา  1หนูกัดสายไฟขาด 2ตัว timer เสีย 3ฟิวส์
sumpass
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:19:39 AM »

แป้นกดจะเป็นเหมือนกับเคื่องถังเดี่ยวเวลากดPOWERแล้วกดเลือกซัก หรือ เลือกปั่นแห้ง จะไม่ทำงานไฟLEDก็ไม่ติดแต่เวลากดป่มคำสั่งต่างๆได้ยินเสียงติ๊ดๆตามปุ่มที่กดพอกดปุ่มSTARTจะมีเสียงแป็กคล้ายเสียงรีเลย์แล้วก็เงียบเครื่องไม่ทำงาน ตรวจเช็คสายไฟไม่พบว่าขาดหรือรั่ว ส่วนตัวTIMER ไม่แน่ใจว่าคือตัวที่บิดหมุนตั้งเวลารึไม่ เครื่องนี้จะไม่มี จะใช้วิธีกดปุ่มสั่งงานแทนเหมือนเครื่องถังเดียวครับ ส่วนฟิวส์ก็ไม่ขาดครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 10:17:21 AM »

แป้นกดจะเป็นเหมือนกับเคื่องถังเดี่ยวเวลากดPOWERแล้วกดเลือกซัก หรือ เลือกปั่นแห้ง จะไม่ทำงานไฟLEDก็ไม่ติดแต่เวลากดป่มคำสั่งต่างๆได้ยินเสียงติ๊ดๆตามปุ่มที่กดพอกดปุ่มSTARTจะมีเสียงแป็กคล้ายเสียงรีเลย์แล้วก็เงียบเครื่องไม่ทำงาน ตรวจเช็คสายไฟไม่พบว่าขาดหรือรั่ว ส่วนตัวTIMER ไม่แน่ใจว่าคือตัวที่บิดหมุนตั้งเวลารึไม่ เครื่องนี้จะไม่มี จะใช้วิธีกดปุ่มสั่งงานแทนเหมือนเครื่องถังเดียวครับ ส่วนฟิวส์ก็ไม่ขาดครับ

สำหรับโตชิบ้ารุ่นนี้ผมยอมแพ้ครับพี่ บอร์ดเสียบ่อยมากอ่ะ
ส่วนจะดัดแปลงอะไรยังไงก็แล้วแต่พี่ก็แล้วกันนะครับ
sumpass
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 10:41:39 AM »

บอร์ดมีขายที่ไหนบ้างครับราคาเท่าไหร่ Sad
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2009, 09:35:08 PM »

เปิลน  r   560  k    อยู ใต้  บัสเซอร์   หายขาด
sumpass
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 11:04:58 AM »

ขอบคุณครับ ขอบคุณ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 09:21:55 PM »

เป็นยังไงมั่งครับพี่ เปลี่ยนตัวต้านทานตามที่พี่กล้วยบอกแล้ว เครื่องทำงานได้ปกติมั๊ยครับ
เผื่อมีเครื่องรุ่นนี้เข้ามาอีกที จะได้เตรียมรับมือถูก อิอิ  เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์