ลง วินโดว์ ไม่ได้ ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 01:18:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง วินโดว์ ไม่ได้ ครับ  (อ่าน 7359 ครั้ง)
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 01:58:08 AM »

งงใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ เมนบอร์ดรุ่นเก่าครับ ต่อ HDD สายแพ IDE เข้ากับ primary1 ลองทำหลายครั้งแล้ว มันก็ไม่เจอ HDD บอร์ดไม่เสียครับ
ผมเลยย้ายไปต่อ secendary ทีนี้เจอครับ ผมเลยต่อ HDD กับ CD-ROM กะว่าจะลง วินโดว์ ปรับ BIOS เรียบร้อยแล้ว JUMPER เรียบร้อย พอบูทเครื่องเข้า มันก็ไม่ยอม บูท CD-ROM ดูว่ามันจะบูท แต่มันก็ติดตรง BOOT MENU PRESS ANY KEY ผมก็กด ENTER
1ครั้ง มันก็ไม่ยอมบูท ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ขอผู้รู้ช่วยด้วยครับ ขอบคุณ

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 11:06:02 AM »

?
NOK_KARN
member
*

คะแนน5

เซียนยังพลาดเหมือนกับช่างถึงจะเก่งแค่ไหนก็ยังพลาด

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 12:07:46 PM »

แล้ว BIOS มันเจอ HDD หรือเปล่าละลองเช็คดูดีๆ  Roll Eyes  และเช็ตบูทถูกต้องหรือไม่ ถ้าถูกต้องทุกอย่างแผ่น Window อาจมีปัญหา Sad
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 09:36:55 PM »

ผมลองทำตามคำแนะนำของพวกพี่แล้ว ก็ไม่เป็นผลเลยครับ ต่อ HDD เข้ากับ IDE1 BOIS ไม่เจอครับ แต่ต่อ IDE2 BIOS เจอครับ
แต่ลงวินโดว์ไม่ได้ครับ พอจะมีวิธีอื่นไหมครับ งง 
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 01:01:22 PM »

M/B เก่ามากป่าวครับ บางรุ่นอาจมองเห็นHDD ที่ความจุไม่สูงมากนัก หากจะใช้ความจุสูงๆต้องจำกัดพื้นที่ไว้ส่วนนึงครับ
แต่เท่าที่ฟังลองเซ็คHDD ดูอีกทีครับว่าชัวร์ป่าว

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
NOK_KARN
member
*

คะแนน5

เซียนยังพลาดเหมือนกับช่างถึงจะเก่งแค่ไหนก็ยังพลาด

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:45:42 AM »

HDD ใช้มากี่ปีแล้วครับ และลองสลับสายแพจาก IDE 2 มาเป็น IDE 1และ  IDE 1 มาเป็น IDE 2
สายแพอาจมีปังหาก็ได้ หรือ เคี้ยวบอร์ดอาจหักก็ได้
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 12:43:10 PM »

HDD ตัวใหม่เลยครับ พี่ nok_karn ผมเช็คดูที่บอร์ดแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ สลับสายแพแล้วเหมือนเดิมครับ
IDE1 ไม่เจอ IDE2 เจอครับลองหลายครั้งแล้ว มีวิธีอื่นบ้างไหมครับพี่.... เออมีอีกบอร์ดหนึ่งครับ BIOS ไม่จำครับ เปลื่ยนถ่านก้อนใหม่แล้ว
รบกวนหน่อยครับ งง Cheesy
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 01:17:44 PM »

เป็นไปได้ที่ M/B  จะเสียครับ หรือลองทำตามนี้ครับ(ต้องแน่ใจว่า ซีดี-สาพแพร ใช้ได้)
     ถอด HDD ออกก่อนครับ
     1..เสียบเฉพาะ cd-rom ในช่องที่1 เข้าไปดูในไบออส
      1.1หากเจอcd-romแสดงว่าพอทเสียบหรือ M/B คงไม่เสีย ถ้าเจอcd-rom ถอดcd-romออก เอาHDDเสียบแทน เข้าไปดูไบออส
            หากไม่เจอHDD แสดงว่าHDDมีปัญหา(เพราะมองเห็นตัวซีดีแล้ว)

1.2หากไม่เจอcd-romแสดงว่าm/bมีปัญหา

***ที่บอกว่าเสียบอุปกรณ์ทั้ง2ตัวที่ช่อง2แล้วเห็นแต่ลงวินโด้ไม่ได้ อาจมาจาก
    1.เซ็ทค่าอุปกรณ์ไม่ถูกต้อง ไม่สามารถตรวจสอบอุปกรณ์ได้ หรือเรียงลำดับความสำคํญไม่ถูกต้อง
     2.ดีเทคHHDเพื่อเตรียมลงไม่ได้ อาจมาจาก
       -HDD มีปัญหา
       -ซัพพายจ่ายไฟไม่เพียงพอกับความต้องการของ HDD
       -cd-rom ไม่สามรถอ่านไฟล์จากแผ่นได้ครบ อาจไฟล์เสียหายหรือแผ่นเป็นลอย และซีดีหัวไม่ดี

ท้ายสุดเอาใจช่วยครับละกันครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:37:48 PM »

ขอบคุณพื่ Mr.T.มากครับกับคำแนะนำดีๆ จะลองทำตามคำแนะนำครับ Cheesy Cheesy Cheesy
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 10:58:49 PM »

ได้ผลยังไงบอกกันด้วยครับเผื่อคนอื่นจะได้ดูไว้เป็นความรู้ต่อไปครับ.... ขอบคุณ

bangrud
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 09:19:23 AM »

ได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ ลองดูจั้มเปอร์ที่ CD-ROM ดูว่ามันเป็นมาสเตอร์หรือเปล่าครับ
ถ้าเป็นมาสเตอร์มันจะชนกับฮาร์ดดิสครับลองดู
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 12:48:17 PM »

jumper เช็คดู ก็ถูกต้องครับ HDDเป็นมาสเตอร์ CD-ROMเป็น slave ครับ ต่อ IDE1เหมือนมันจะเจอครับ ปรกติถ้าไม่ต่อ ฮาร์ดดิส-ซีดีรอม ไบออส มันจะบอกว่า NOT DETECT แต่นี้ มันกลับเป็นช่องว่าง แต่ไม่ขึ้น ชื่อของยี่ห้อของ HDD...CD-ROMครับ
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 02:52:08 PM »

เพื่อตัดปัญญาเรื่องจั๊มเปอร์และสับสนในหลายๆทาง ลองcd-rom ตัวเดียวเหมือนผมว่าก่อนครับ Embarrassed

pun♥
member
*

คะแนน58

ความสำเร็จจะเป็นของเราได้ก็ต่อเมื่อเราตั้งใจทำ

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 05:44:43 PM »

CD ROM เก่าด้วยหรือเปล่าครับ แผ่น windows ดีไหม
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 05:46:04 PM »

ผมลองทำตามพี่คำแนะนำของ MR.T.แล้วครับ... IDE1..ไม่เจอครับ....IDE2..เจอครับลองต่อแล้วลงงวินโดว์ดู มันบูท ซีดีรอม ไปได้สักพักหนึ่งมันก็ค้างมันเช็คอุปกรณ์ยังไม่ครบเลยครับ เปลี่ยน แผ่น ซีดี ใหม่ สายแพ ซีดีรอมใหม่ ก็ยังค้างเหมือนเดิมครับลองหลายครั้งแล้วครับพี่
หรือบอร์ดมันอาจจะเสียจริงๆครับ งง
กาญจน์
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 05:48:34 PM »

ของใหม่ทั้งหมดเลยครับพี่
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2009, 07:06:18 PM »

งั้นก็เป็นไปได้ว่า M/B มีปัญหาแล้วละครับลองไปดูห้อง แนะนำร้านช่างทุกจังหวัดดูครับ เผื่อมีช่างท่านใดอยู่ใกล้ๆบ้านคงพอช่วยกันได้ครับ

tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 09:47:00 AM »

จั๊ม cd rom เป็น มาสเตอร์ ส่วน ฮาร์ดดิส จั๊มเป็น สลาฟ  จากนั้นเข้าไบออส ให้บูทจาก ซีดีรอม  จากนั้น เอาแผ่น วินโดวส์เอ็กพี  ใส่ซีดีรอม แล้วทำการฟอแมทฮาร์ดดิส เลือก FAT 32  ก็น่าจะลงได้แล้ว  ถ้าลงวินโดวส์ไปสักพักแล้วจอดับ หรือค้าง อาจเกิดจาก การ์ดจอ เสื่อม
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 10:14:47 AM »

ลองเคลียร์ BIOS ดูด้วยครับ ปิดเครื่องถอดปลั๊กไฟออก แล้วถอด Battery ของ Bios ทิ้งไว้ประมาณ 5-10 นาทีแล้วใส่ Battery เข้าไปเหมือนเดิม เปิดเครื่อง แล้วลองเข้าไปดูใน Bios ครับ จัดการตั้งวันที่และเวลาให้เป็นที่เรียบร้อย แล้วลองดูว่าเจอ HDD. หรือเปล่า หากยังเป็นเหมือนเดิม ลองดูที่ขั้วของ HDD และที่ Port ของ IDE1 ว่ามีขั้วใดขาใดผิดปกติหรือไม่ เช่นอาจจะหักหรือ พับงอ อยู่  Smiley
NOK_KARN
member
*

คะแนน5

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2009, 09:38:15 PM »

1.ก็ทำเหมือนกับ winai4u-LSV team แนะนำก่อนนะครับตัว BOIS อาจมีป้ญหาจริงๆก็ได้ ถ้ายังไม่หาย...
2.ถ้างั้นลองเช็ตจั๊บเปอร์ HDD เป็น Master และ CD ROM เป็น Slave โดยใช้สายแพตัวเดียวกันและเสียบที่ IDE 2 ลองดู
                          เยี่ยมมาก   เยี่ยมมาก    เยี่ยมมาก   เยี่ยมมาก   เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์