ขอความกรุณาวงจรโปรเจ็คชั่นฟิลลิปหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 12:04:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาวงจรโปรเจ็คชั่นฟิลลิปหน่อยครับ  (อ่าน 4394 ครั้ง)
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 11:50:46 AM »

รุ่น 55pp9527/69 ครับ อาการไฟเข้า แต่เครื่องไม่ทำงาน มีเสียงวิ๊บ วิ๊บ แถวระบบไฟสูงด้วยครับ led สีเขียวหน้าเครื่องติดปรกติครับ ขอความกรุณาท่านอาจารย์ทุกท่านช่วยเหลือหน่อยครับ  ผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนครับ  วงจรก็ไม่มีครับ ขอความกรุณาด้วยครับ

sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2007, 08:45:28 PM »

มันใหญ่แต่ตัว อย่าไปกลัวมันครับ ข้างในก็มีPCB เหมือนทีวีทั่วไปนี้แหละ  ใช้หลักการเดียวกัน ที่ว่ามีเสียงดังจิ๊บๆอาจเป็นได้หลายกรณีเช่น มีอะไรชอร์ทอยู่ ซึ่งต้องตามไปดู ที่ว่าเครื่องไม่ทำงานหมายถึงไฟสูง(ฮอร์)ยังไม่ทำงานใช่ไหมครับ ......ต้องให้ข้อมูลมากกว่านี้ เช่นไฟชุดต่างๆเป็นอย่างไร  ทำอะไรไปบ้างแล้ว  ถ้าข้อมูลให้มาน้อยมันกว้างไปที่จะจินตนาการครับ Kiss
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 04:42:02 PM »

เรียนท่านอาจารย์สมบัติครับ  ผมไม่มีวงจรเลยไม่มีข้อมูลอะไรเลยครับ วานขอความกรุณาอาจารย์ช่วยหาวงจรให้ผมทีครับ  ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 09:37:22 PM »

ที่PCBจะมีตำแหน่งบอกแรงไฟครับดูดีๆ....หรือวัดไฟตำแหน่งสำคัญๆแล้วบอกมาหลายๆท่านอาจช่วยได้ครับ ..ที่บอกว่าดังจิ๊บๆอาจมีอะไรกินกระแสอยู่ก็ลองลอยฮอร์ออกแล้วเปิดเครื่องใหม่ดูว่ายังดังอยู่ไหม ถ้ายังดังอยู่ก็เสียอยู่ช่วงก่อนเข้าfbt แต่ถ้าไม่ดังก็มีอะไรเสียอยู่หลังfbt  """ต้องพยายามหาข้อมูลมาบอกกล่าวครับแล้วงานจะจบ Cool Kiss
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 10:02:19 PM »

อาจรย์ครับ ตอนนี้ผมอยากจะได้วงจรก่อนน่ะครับ  อยากจะเดินไปตามทางของวงจรก่อนครับอาจารย์  เรื่องโปรเจ้คชั่นผมไม่ค่อยจะถนัดนักครับ  อยากจะได้แสงไฟนำทางก่อนครับ  รบกวนอาจารย์หน่อยนะครับ 
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 11:03:44 PM »

Service Manual มีครับ..........รอสักครู่  อัพฉบับเต็มให้ครับ  156 หน้า 22.9 MB     Tongue

AV Electronic  Pattani.
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2007, 11:38:36 PM »

ขอกราบขอบพระคุณในความหวังดีครับอาจารย์  เครื่องที่ผมทำอยู่มันเป็นรุ่น55pp527/69 ครับ รบกวนอาจารย์ให้ความกรุณาให้วงจรผมด้วยนะครับ ผมเคยซ่อมเครื่องนี้มาแล้วครั้งหนึ่งครับ เมื่อปีที่แล้ว ผมเจอfly back เสียครับแต่ตอนนั้น หลอดไฟ led หน้าเครื่องมันติดสีแดงน่ะครับ  แต่ตอนนี้led หน้าเครื่องติดสีเขียวเหมือนว่าเครื่องทำงานปรกติครับ  ระบบการรับ remote ก็ปรกติครับอาจารย์  ขอความกรุณาด้วยนะครับ
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 12:06:19 AM »

Lips Sealed   http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=19400.0

AV Electronic  Pattani.
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2007, 10:57:12 AM »

กราบขอบพระคุณท่านอาจารย์มากครับที่ได้กรุณาส่งวงจรมาให้ผมครับ ได้เรื่องยังไงแล้วผมจะเรียนให้ท่านทราบต่อไปครับ 
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:51:00 PM »

กระผมได้ตรวจเช็คอย่างละเอียดแล้วปรากฏว่าเจอ ชุด HIGHT VOLT เสียครับ ขอขอบพระคุณ ท่านอาจารย์ SOMBAT และท่านอาจารย์ PTN มา ณ  ที่นี้ด้วยครับ แต่ผมยังไม่ทราบว่าจะหาซื้อ อะไหล่ตัวนี้ได้ที่ไหน และราคาเท่าไหร่ด้วย รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายช่วยแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง  อะไหล่เบอร์นี้คือ  HVG  PTV/32943 ครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:43:54 PM »

เจอตัวเสียแล้วครับ ตัวไฮโวลท์เสียครับ แต่พอซื้อมาใส่ใหม่แล้ว เครื่องทำงานปรกติ มีเสียงแต่แสงยังไม่ออก ผมวัดไฟ H.V.  on  10 volt ที่ขา 8 ของขาไฮโวลท์ปรากฏว่าไม่มาครับ แต่หลอดจอติด  เข้าใจว่าตัวไฮโวล์ทยังไม่ยอมทำงาน อยากขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ทั้งหลายช่วยชี้แนะหน่อยครับ ตอนนี้ผมไล่วงจรจนตาเป็นหมีแพนด้าแล้วยังหาไม่เจอเลยครับ
santi♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:44:15 PM »

จากวงจรที่ท่าอาจารย์ PTN ให้ผมมา  ผมเจอจุดเสียแล้วครับ แต่ยังหาตัวเสียไม่เจอ ขณะนี้ผมได้บังคบวงจร HIGH VOLT ON ให้ทำงาน ตอนนี้ภาพและเสียงปรกติดีทุกอย่างครับ แต่ก็ยังหาตัวเสียไม่เจอ ได้เรื่องยังไงแล้วผมจะมาบอกกับสมาชิคทุกท่านให้ทราบนะครับ แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นผมขอกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ PTN ที่ให้วงจรผมมาครับ ถ้าไม่ได้แสงสว่างจากท่านป่านนี้ผมคงหาจุดเสียไม่พบแล้วครับ ขอบพระคุณท่านมากครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์