ทีวี JVC-AV20N43 รับได้เฉพาะไอทีวีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 03:30:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี JVC-AV20N43 รับได้เฉพาะไอทีวีครับ  (อ่าน 4416 ครั้ง)
rocker ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน34

ROCK NEVER DIE

« เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 05:11:12 PM »

ไอซีจังเกิ้ลเบอร์ NN5198K ครับ
ไม่ทราบว่าอาการนี้จูนเนอร์จะเดี้ยงแล้วหรือยังครับ Cheesy

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 05:13:39 PM »

บ้านอยู่ที่ไหน?

จังหวัด?

ช่อง 3 ส่งออกอากาศที่ย่านไหน?

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 05:43:31 PM »

มีไฟแบนด์หรือเปล่า

ย่านที่รับไม่ได้    ปกติเราจูนย่านไหน  จะมีไฟที่ย่านนั้น

หากไม่มี  ลองไล่ย้อนไปที่ IC  Band Sw  ดู
Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 06:06:28 PM »

ไอซีจังเกิ้ลเบอร์ NN5198K ครับ
ไม่ทราบว่าอาการนี้จูนเนอร์จะเดี้ยงแล้วหรือยังครับ

รุ่นนี้น่าจะใช้เบอร์ QAU0186-001 เรียกง่ายๆว่าจูนเนอร์แบบดิจิตอล คำสั่งที่ใช้เลือกแบนด์จะส่งมาจาก cpu มาที่ขา sda  , scl  คำสั่ง 2 ขานี้ต้องใช้สโคปจับเท่านั้นจึงมองเห็นครับ  แต่ส่วนมากที่พบอาการรับได้ไม่ครบทุกแบนด์เกิดจากจูนเนอร์เสีย

AV Electronic  Pattani.
rocker ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน34

ROCK NEVER DIE

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 06:07:53 PM »

ช่อง 3 ส่งย่าน VH ครับจูนเนอร์เป็นแบบ DATA ครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 09:31:25 PM »

จูนเนอร์เสียแล้วครับ จูนเนอร์ ดาต้า น่ากัวจริงครับ ต้องใช้เบอร์เดิมเท่านั้น
 จะให้ดี IC ในตัวจูนเนอร์ต้องเบอร์เดียวกันด้วย  ถึงขนาดนั้นยังใช้ไม่ได้ก็มีนะครับ Roll Eyes Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 07:42:10 AM »

ใช้เบอร์เดิมเท่านั้น
 จะให้ดี IC ในตัวจูนเนอร์ต้องเบอร์เดียวกันด้วย  ถึงขนาดนั้นยังใช้ไม่ได้ก็มีนะครับ Roll Eyes Tongue

ข้อมูลนี้ผิดนะครับ

มันขึ้นอยู่กับข้อมูลที่คุณมีและข้อมูลของคนขายครับ ว่ารู้ลึกแค่ไหน

เบอร์บางเบอร์เหมือนกันแต่ลงท้ายไม่เหมือนและหน้าตาตัวจูนเนอร์ก็เหมือนกัน ขาก็เท่ากันแต่เอามาแล้วใช้แทนกันไม่ได้ ก็มีครับ

แต่บางตัวเบอร์ก็ไม่เหมือนหน้าตาก็ไม่เหมือน ขาก็น้อยกว่าตั้งหลายขาแต่ใช้แทนกันได้ ก็มีครับ

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 08:29:12 AM »

แล้วแบบนี้เราต้องทำยังไงดีครับ ... แนะนำด้วยครับท่านพรเทพ .. Angry  Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 08:53:49 AM »

แนะนำกันไม่หมดหรอกครับ

***โดยหลักการแล้ว คนที่ทำจูนเนอร์ขาย เขาจะมีข้อมูลนี้อยู่ และเขาจะขายจูนเนอร์ร้านไหน เขาก็ต้องบอกข้อมูลให้ร้านนั้นๆทราบ ว่าจูนเนอร์ตัวนั้นๆ ใช้ได้กับเบอร์อะไรบ้าง

ทีนี้ก็ขึ้นอยู่ที่ว่า ร้านนั้นๆสนใจข้อมูลมากน้อยแค่ไหน ถ้าเขาสนใจมาก เวลาช่างไปซื้อก็จะได้ข้อมูลนั้นๆมาด้วย  แต่ถ้าร้านไม่สนใจ ร้านนั้นๆก็ไม่มีข้อมูลให้ช่าง

***ผมเคยซื้อร้าน.....เบอร์ตรงแต่ใช้ไม่ได้ (ดังข้อความกระทู้ข้างบน)

ผมก็ไปซื้อที่ ร้านศรีกิจพระขโหนง  เขาก็บอกเลยว่า ต้องเอาเบอร์นี้ไป ผมดูๆผมก็ถามว่า ขาน้อยกว่าตัวเดิมใช้ได้หรอ  เขาก็บอกว่าได้  ผมเอามาก็ใช้ได้จริง  นี้คือตัวอย่าง

ช่างใน กทม. ทุกคนรู้จักร้านนี้ดี และร้านนี้มีข้อมูลมากกว่าช่างที่ซ่อมทีวีเป็น สิบๆ ปีเลยละ เพราะเขารู้ทั้งเบอร์แทนและยาชุด (คำว่ายาชุดคือ ถ้า IC ตัวนี้เสีย คุณต้องเปลี่ยนตัวนี้ๆๆๆๆตัว)

ผมรู้จักร้านนี้ตั้งแต่ผมเข้า กทม ใหม่ๆเลย สมัยนั้นถ้าใครเคยซ่อมภาคจ่ายไฟVDO G10 อะไรประมาณนี้ (มันนานมากแล้ว เลยจำไม่ค่อยได้) ก็จะรู้ว่า อาการนี้ซ่อมยากมากๆ แต่ถ้าไปซื้ออาไหล่ร้านนี้เขาจะจัดให้เป็นชุดเลย เปลี่ยนตามนั้นปิดงานได้เลย

แม้แต่กระป๋อง IF ที่หายากมากๆ เขาก็มีนะครับ แต่ไม่ใช่ เฉพาะกระป๋องนะ เพราะแบบนั้นมันไม่มี แต่เขาสามารถหาบอร์ดที่มีกระป๋องนั้นๆมาให้เราได้ เราต้องซื้อเป็นชุดแล้วแกะป๋องไปใช้  (แต่ทุกวันนี้ปัญหานี้คงน้อยมากแล้วละ แต่สมัยก่อนเรื่องกระป๋อง IF เป็นปัญหาใหญ่มากๆ)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์