TOYOTA YARIS ต่อแอมป์แล้วเครื่องเล่นตัดสัญญาณ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 02:06:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA YARIS ต่อแอมป์แล้วเครื่องเล่นตัดสัญญาณ  (อ่าน 8336 ครั้ง)
rerk.com
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 07:33:13 AM »

ช่วยหน่อยครับพี่ๆ ผมต่อแอมป์ที่ทำเอง โดยใช้สัญญาณเสียงจากจุดต่อลำโพงหน้าขวาเข้าอินพุทของแอมป์ (เนื่องจากไม่กล้าถอดคอนโซลหน้ารถ) แต่เมื่อพยายามต่อไฟเลี้ยงจากแบตฯรถ ปรากฏว่าเสียงซีดีหายไป(ตัด) แต่เครื่องเล่นยังทำงานอยู่ โดยที่แค่แต่สายกราวด์เข้ากับตัวถังรถ หรือแตะสายไฟบวกเข้ากับขั้วบวกของแบตฯ เสียงก็เงียบไปเฉยๆ แต่ถ้าใช้ไฟเลี้ยงภายนอกก็ทำงานได้ตามปกติ Sad ช่วยวิเคราะห์หาทางแก้ไขหน่อยครับ
มือใหม่จริงๆ Cheesy Cheesy

Chay99
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2007, 02:45:31 PM »

เครื่องเล่นตัด เป็นเพราะวงจรป้องกันการช๊อดของลำโพงครับ พอสาย+ของลำโพงช๊อดกันหรือลงกราว มันจะตัดสันยานเสียงออก เพื่องป้องกันควานเสียหายคับ

Sad ที่ท่านบอกว่าเอาสายลาโพงจากเชรื่องเล่น ไปต่อกับอินพุท ของแอมป์ที่ทำเอง แล้วเสียงมันตัดอาจเป็นเพราะ ความต้านทานทางอินพุทตำเกินไปพอท่านต่อสายเช้าไปแล้ว ทำไห้สันยานจากเส้น+ รัดลงกราวมากเกินไป ตัวเคื่องเล่นมันจำงตัดเสียงครับ ในกรณีที่ใช้ไฟร้วมกับเครื่องเล่นนะครับ
แต่ถ้าใช้ไฟภานนอกมันก็จะไม่ตัดคับ(จากที่ผมเคยเล่นนะคับ) อาจจะแก้ได้โดยการ หาอุปกรณลดควางแรงของสันญาน(ที่ด้านหนึ่งต่อสายลำโพงเข้า แล้ว อีกด้ายหนึ่งเป็นช่องเสียบRCA)มาต่อขั้นกลางละหว่างเครื่องเล่นกับตัวแอมป์คับ น่าจะช่วยได้นะคับ หรือง้ายๆเลยก็ หาตัวเก็บประจุขนาดสัก 10uF มารองต่อขั้นที่สายลำโพงเส้น+ ของเครื่องเล่นกับสาย+อินพุทของแอมป์คับส่วนสาย- ก็ต่อปรกติครับ แต่เครื่องเล่นบางรุ้นนั้นสันญานออกลำโพง จะเป็นแบบ บริจแอมป์ครับ คือสายลำโพงเส้น- มันจะไม่ลงกราวคับ ถ้าเอาไปลงกราวเครื่องเล่นมันก็จะตัดครับ
 ทางที่ดีก็ ต่อผ่านลายน์เอ้าท์ ดีที่สุดคับ กันภาคขยายของเครื่องเล่นเสียครับ
 หรือยังไงก็รอ อาจารท่านอื่นตอบดูนะครับ เพราะผมก็ มือใหม่ ครับ Grin
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:32:06 AM »

ขอบคุณครับ แล้วจะลองทำดู Cheesy
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 12:12:45 PM »

ลืมไป ไม่ทราบว่ามีท่านใดที่เคยต่อสายข้างหลังรถรุ่นนี้ไหมครับว่ามีจุดต่ออย่างไร ถ้าเผื่อในอนาคตผมกล้าถอดแผงเครื่องเล่นนี้ออกมาได้  Cheesy
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2007, 02:40:10 PM »

พอดีผมแก้ปัญหาได้แล้วครับโดยการต่อ C คั่นระหว่างอินพุทของแอมป์กับสายลำโพงครับ แต่.....ปรากฏว่ามีเสียงฮัมมมมมม มากๆเลย โดยเฉพาะเวลาลดเสียงลง แต่พอลองต่อไฟภายนอกกลับไม่มีเสียงฮัมเลยครับ ลองแก้ไขทุกวิธีแล้วยังไม่ได้ผลเลยครับ ใครพอมีประสบการณ์ตรงนี้ช่วยทีครับ
ขอขอบคุณล่วงหน้า
 Cheesy
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 12:26:21 PM »

ท่านช่วยอธิบายการลง GND ของท่านหน่อยครับ  GND ตัวถัง ท่านเดินอย่างไร ต่ออย่างไรครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 05:12:40 PM »

สายบวกจากแอมป์ต่อโดยตรงกับขั้วบวกของแบตฯ ครับ ส่วนกราวด์ของแอมป์ต่อกับโครงรถครับ เนื่องจากสังเกตว่าขั้วลบของแบตฯจะต่อลงตัวถังรถ
ส่วนสัญญาณอินพุตของแอมป์โดยใช้ C คั่นระหว่างอินพุทของแอมป์กับสายลำโพงหน้าขวาครับ (ตอนนี้ยังไม่กล้าแกะคอนโซล)
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 06:13:31 PM »

ส่วนมากรถเดิมๆจะไม่มีปรีเอาท์ออกมาให้ต่อเข้าแอมป์้ ต้องใส่ตัวแปลงเอาอ่ะครับ หรือใช้แอมป์ที่รับสัญญาณไฮเพาเวอร์ได้อ่ะครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 04:20:58 PM »

เช็ค GND ของวิทยุด้วยครับ แอมป์ด้วยต้องเส้นใหญ่ลงที่ใกล้กับแอมป์ครับที่ลงต้องดีแน่น ไฟสะดวกครับ มีวิธีแก้อีกอย่างคือใส่ คอยล์กันครับ มีขายครับ ต่อจากแบตร์ลง กราวด์ แต่ การอัม วี๊ด นี้มันมีหลายสาเหตุครับต้องแก้ไปที่ละจุดครับ Embarrassed Embarrassed

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
verasak1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2008, 07:42:11 PM »

ส่วนมากรถเดิมๆจะไม่มีปรีเอาท์ออกมาให้ต่อเข้าแอมป์้ ต้องใส่ตัวแปลงเอาอ่ะครับ หรือใช้แอมป์ที่รับสัญญาณไฮเพาเวอร์ได้อ่ะครับ Coolถูกต้องอย่างที่คุณbenzdว่านั่นแหละครับต้องใช้ลดสัญญาณก่อนเข้าเพาเวอร์ครับ
Hal_junior
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 06:07:05 PM »

อาการนี้ผมก็แก้มาแล้วเหมือนกันคับ ไม่รู้ว่า ยาริส จะใช้เครื่องเล่นเดียวกับวีออสหรือเปล่า

เครื่อเล่นรุ่นนี้มันไม่มี line - out  ผมใช้กล่องแปลงสัญญาณอ่ะ คับ มีขายตามร้านเครื่องเสียง แล้วเอามาโมนิดหน่อย
ที่ตัวกล่องจะมีด้าน In  คือ สายที่ไปเข้าลำโพงเดิมของท่าน
และจะมี line-out เป็น RCA  โดยภายในจะมี resistor และ Transformer  ให้ท่านนำขั้วลบของ line-out  ต่อรวมกัน(ภายในกล่องแปลงสัญญาณ)  แล้วไปจั้มเข้าที่กราวด์ของรถครับ ใกล้ ๆ เครื่องเล่น
เป็นการเพิ่มกราวด์ที่ปลายสายสัญญาณครับ  เพราะตัวกล่องแปลงมันไม่ได้ต่อกราวด์ไว้ครับ ถ้าหวังเพียงกราวด์ที่ amp ด้านเดียวมันไม่พอครับ

ข้อควรระวัง เครื่องเล่นของท่านสายลำโพงที่จะต่อเข้า line-in ของกล่องแปลง ด้าน - มันไม่ใช่กราวด์นะครับ อย่าไปต่อลงกราวด์หละครับ เดี๋ยวเครื่องเล่นจะตัด ข้อมูลเดียวกับคุณ Chay99  ครับ

ลองดูครับ  โชคดีคับ
ninho6529
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 10:10:41 PM »

อาการนี้ผมก็แก้มาแล้วเหมือนกันคับ ไม่รู้ว่า ยาริส จะใช้เครื่องเล่นเดียวกับวีออสหรือเปล่า

เครื่อเล่นรุ่นนี้มันไม่มี line - out  ผมใช้กล่องแปลงสัญญาณอ่ะ คับ มีขายตามร้านเครื่องเสียง แล้วเอามาโมนิดหน่อย
ที่ตัวกล่องจะมีด้าน In  คือ สายที่ไปเข้าลำโพงเดิมของท่าน
และจะมี line-out เป็น RCA  โดยภายในจะมี resistor และ Transformer  ให้ท่านนำขั้วลบของ line-out  ต่อรวมกัน(ภายในกล่องแปลงสัญญาณ)  แล้วไปจั้มเข้าที่กราวด์ของรถครับ ใกล้ ๆ เครื่องเล่น
เป็นการเพิ่มกราวด์ที่ปลายสายสัญญาณครับ  เพราะตัวกล่องแปลงมันไม่ได้ต่อกราวด์ไว้ครับ ถ้าหวังเพียงกราวด์ที่ amp ด้านเดียวมันไม่พอครับ

ข้อควรระวัง เครื่องเล่นของท่านสายลำโพงที่จะต่อเข้า line-in ของกล่องแปลง ด้าน - มันไม่ใช่กราวด์นะครับ อย่าไปต่อลงกราวด์หละครับ เดี๋ยวเครื่องเล่นจะตัด ข้อมูลเดียวกับคุณ Chay99  ครับ

ลองดูครับ  โชคดีคับ

กล่องที่ว่าราคาเท่าไหร่ครับ ยี่ห้ออะไร คือผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้  รบกวนด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์