มีปัญหาถามเรื่องเกี่ยวกับจานดาวเทียม dynasat number 1 move
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 08:11:02 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาถามเรื่องเกี่ยวกับจานดาวเทียม dynasat number 1 move  (อ่าน 7495 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 06:46:35 PM »

ผมซื้อมาติดแล้วและได้ลอง ดูโดยตั้งที่พื้น
ประกอบจานและใส่ LNB เรียบร้อย
 ผมตั้งมุมก้มเงย ที่ 14 องศา  มุมชดเชยที่  16 องศา
 ผมอยู่ กทม บางกระบือ  หลังจากตั้งแล้ว
  ผมก็ใส่มอเตอร์มูฟจาน ผมลองเข้าไปตั้งการมูฟเพื่อหา
ดาวเทียม โดยตั้งดาวเทียม asiasat 2  การมูฟเมื่อ
เจอสัญญาณ จานก็หยุด แล้วที่ขีดแสดงสัญญาณ
สีแดงก็ขึ้นมาที่ประมาณ 50 เปอร์เซ็น
 ผมก็save ไว้ แล้วก็ลองมูฟหาดาวเทียมไทยคม
มันรับไม่ได้ ลองมูฟหาดาวเทียม ปาราป้า ก็รับไม่ได้
 ผมก็ลองมูฟหาดวงอื่นก็รับไม่ได้ มารับได้อีกดวง
ก็ chinasat 1  และดาวเทียม asiasat 3S 
แต่ตัว asiasat3s นี่เราตั้งปับความถี่ไปที่ 7/31
 ประมาณนี้มันก็จะมีขีดสีแดง แสดงสัญญาณประมาณ
 50 เปอร์เซ็น หลังจากsave แล้วผมก็ลองไปเข้าช่องรายการ
ปรากฎว่ารับไม่ได้ มันบอกว่าไม่มีสัญญาณ
 ส่วนช่องที่แสดงว่ามีสัญญาณ หน้าจอก็เป็นสีดำ
 ผมงงมาก ใครเคยตั้งช่องของรุ่นนี้มาก
ผมทำผิดตรงไหนหรือครับ
  การใส่ LNB  ผมก็ตั้งให้เลข 0 อยู่ตรงกลาง
ระหว่าง ก้านสองก้าน ตรงกับหัวน๊อตที่ยึด LNB
  ใครแนะนำทีครับ

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 09:10:04 PM »

เสาท่านใด้90องศาหรือครับ   

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
c_amorn
member
*

คะแนน13

ประสบการณ์นำมาซึ่งความรู้ จงต่อสู้อย่าท้อถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 09:40:29 PM »

ลองเข้าไปศึกษาที่นี่ดูครับหรือโทรไปถาม อ.มนตรีก็ได้   http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=6
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 06:20:43 PM »

ตอนนี้ รับภาพได้แล้ว
สาเหตุเกิดจาก การตั้งขั้ว LNB ผิด ผมตั้งขั้ว
0 ของแล้วLNB ไปที่ทิศเหนือ จริงๆต้องหันขั้ว 0
ไปทางจะวันออกหรือตะวันตก
  แต่มีปัญหาอีกนิดคือว่า ผมสามารถสแกนหาดาวเทียม ทางด้านตรงกลางคือ
 asiasat 3S ได้แล้ว ความแรงของสัญญาณประมาณ 60 เปอร์เซ็น
 พอไหม  แต่มันก็รับช่องสัญญาณได้ครับ
  ผมตั้งทางตะวันตก ที่ดาวเทียม ไทยคม 2/5 C ได้สามารถรับช่อง 3 5  7 9  11  itv
ได้แล้ว ทีนี้พอจะตั้งมาทางทิศตะวันออกเพื่อให้รับดาวเทียม อากิล่า มันกลับจูนหาไม่เจอ
 ปกตินี่ ทางทิศตะวันออกเราต้องตั้งดาวเทียม อะไรครับ  อากิล่า  หรือว่าดวงอื่น
 ผมใช้ dynasat number 1 move   6 ฟุตครับ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 06:36:10 PM »

6 ฟุต ก็สามารถรับ Agila ได้นะครับ

ก่อนอื่นตรวจสอบรายการดาวเทียม , ความถี่ , SR , แนวขั้วคลื่น  ให้ถูกต้องเสียก่อน ดูที่นี่

http://www.lyngsat.com/asia.html

ลองปรับระยะแขนมอเตอร์มูฟ และ ระยะลิมิตเตอร์ให้หน้าจานต่ำลงเท่าที่จะทำได้ 

ลองปรับมุมกวาด และ มุมก้มเงย ให้ได้สัญญาณแรงสุด ในตำแหน่งดาวที่รับได้อยู่แล้วก่อน    เพื่อที่ว่าจะได้ให้หน้าจานตรงที่สุด

ระมัดระวัง ด้วยสำคัญมาก ๆ หากมอเตอร์ไม่หยุด ให้ถอดปลั๊กรีซีฟเวอร์เลย

คราวนี้ก็ลองกวาดไปหามุมของ  Agila  ก็จะเจอไม่ยากหรอกครับ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
mukda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 08:05:46 PM »

ดาวเทียมด้านตะวันออกลอง telstar18ก่อนก็ได้ใช้ความถี่ 3704 V ค่า SR=3034 สัญญาณจะแรง
แล้วค่อยปรับไปรับ Agila เป็น step ต่อไป  ส่วนการโปรแกรมตำแหน่งจานดาวเทียมของ Dyasat Number1 Move ลองเปิดดูในหนังสือ ELECTRONICS HANDBOOK ฉบับ137 หน้า108-109
และการตั้งลิมิตสวิตซ์ อยู่ในฉบับ135 หน้า71-75 จะมีภาพตำแหน่งดาวเทียมเพื่อให้ดูง่ายขึ้น หรือดูใน
www.nics-sat.com ในหัวข้อรวมบทความจะมีรายละเอียดการติดตั้งจานดาวเทียม
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2008, 08:45:28 PM »

ขอบคุณที่แนะนำ ผมมือใหม่ไม่ค่อยรู้เรื่องดาวเทียมเพิ่งติดให้
พี่สาวดู
  ก่อนอื่นตรวจสอบรายการดาวเทียม , ความถี่ , SR , แนวขั้วคลื่น  ให้ถูกต้องเสียก่อน ดูที่นี่

พวกความถี่  นี่มันล๊อคไว้แล้วไม่ใช่หรือครับ
   SR  คืออะไรครับเราต้องตั้งด้วยหรือครับ

แนวคลื่นด้วย

ที่ผมทำน่ะครับ  ผมปรับหน้าจานและใส่ LNB ถูกต้องการจูน
 ดาวเทียมที่เจอน่ะครับ
 ผมก็ เข้าไปที่ ส่วนของการปรับดาวเทียมแล้วให้มันค้นหา
โดยเลือกชื่อดาวเทียม  ส่วนบันทัดที่2 ความถี่นี่มันกำหนดให้มา
เราต้องเลือกด้วยไหมหรือว่าใช้ของมันนั่นแหละ ผมก็ใช้ของมัน
พอมันเจอกาวเทียมมันก็จะหยุดหมุน แล้วก็มีแถบสัญญาณว่า
กี่เปอร์เซ็น ผมเจอประมาณ  50 เปอร์เซ็น
    ขอถามเราต้องรู้อันอื่นด้วยหรือครับ

คุณ mukda
 พรุ่งนี้ผมจะไปลองดูครับ
ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์