Printer Epson Stylus CX3700 Ink tank มันพริ้นได้เป็นบางครั้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 17, 2024, 12:49:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Printer Epson Stylus CX3700 Ink tank มันพริ้นได้เป็นบางครั้ง  (อ่าน 20475 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 04:48:33 PM »

พอดีอยากทราบว่า อาการแบบนี้มันเป็นที่อะไร พรินได้บ้างเป็นบางครั้ง อยากทราบว่าเราเอาน้ำยาเซ็ดกระจกล้างหัวพิมพ์ต้องเจือจางน้ำหือเปล่าครับ อาการมันก็คือ พอพริ้นวันนี้ได้ แต่พออักวันรุ่งเช้า มันจะพริ้นไม่ค่อยออกครับ ยกตัวอย่างเป็นเส้นตาราง มันจะพริ้นออกมาไม่ตรงครับ ตัวหนังสือที่มันพริ้นออกมามันจะเหมือนภาพซ้อน ทับกัน คืออยากทราบว่า จะล้างหัวพิมพ์ด้วยน้ำยาเซ็ดกระจก ต้องเจือจางใส่น้ำหรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ต้องเจือจาง ก็ได้ครับ ฃ่วงหลังๆนี่เป็นบ่อยมากเลยคั้บ  ขอบคุณ Kiss

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 08:47:47 PM »

ถ้าติดแท้งค์แล้วนะครับให้ลองถอดสายน้ำหมึกออกแล้วเอาน้ำยาเช็ดกระจกใส่เข้าไปในตลับแทนแล้วสั่งล้างหัวนะครับผม ผสมน้ำร้อนด้วยก้อได้นะครับผมอัตราส่วน 2:1 ลองดูนะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 09:47:38 AM »

โทษทีครับ ตอบช้า เป็นรุ่น CX7300 ครับ จะลองทำดูน่ะครับ เพราะว่าช่วงหลังๆนี่มันจะเป็นบอ่ยมากครับ ตัวหนังสือมันไม่คมน่ะครับ สีออกมาไม่เข้ม เบลอๆ เหมือนสั่งพริ้นทับกันตัวหนังสือมันเหมือนซ้อนๆ กัน เหมือนหัวพิมพ์มันกระโดดครับ นอกจากน้ำยาเซ็ดกระจกแล้วมีน้ำยาอะไรอีกบ้างครับที่ล้างหัวพิมพ์ ink tank ได้ครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:31:55 AM »

พอดีลองเข้าไปในโปรแกรมมันน่ะครับ ทำความสะอาดหัวพิมพ์ ก็พริ้นเทสได้แค่ 23 แผ่นครับ ก็เป็นอีกครับ ขอรบกวนถามอะไรอีกหน่อย ทำมัย น้ำหมึกมันเหลืออีกตั้งเยอะประมาณ ข้อมือกว่าๆ ทำมัยมันฟ้องว่า น้ำหมึกหมดครับ ไม่สามารถ test print ได้ครับ แล้วไฟตรงรูปหยดน้ำหมึกก็เป็นสีแดงครับ ทั้งที่เหลือ น้ำหมึกใน tank อีกตั้งเยอะครับบ มันฟ้องขึ้นมา ว่าเหลือสีประมาณ 73 เปอร์เซ็นต์นี่แหละครับ อย่างนี้ต้อง เติมน้ำหมึกเข้าไปให้มันได้เลยใช่หรือเปล่าครับ นอกจากน้ำหยา เซ็ดกระจกที่ใช้ล้างหัวพิมพ์ แล้ว อย่างน้ำยาล้างจาน ซันไลน์ ให้ได้หรือเปล่าครั้บ เคยอ่านเจอในเวบนี่แหละ ช่วยแนะนำด้วยครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 08:00:29 PM »

คืองี้ครับผม ระบบชิบของตลับรุ่นใหม่ๆจะออกแบบมาให้เลียนแบบชิบของแท้เลย เมื่อเวลาหมึกหมดจะต้องทำการรีเซ็ตตลับเอง ต่างจากรุ่นเก่าๆชิบจะออกแบบมาเป็นแบบ autoreset คือพอหมึกหมดมันจะทำการรีเซ็ตเองอัตโนมัติ ส่วนหมึกในขวดแท้งค์เราคอยดูแค่ว่ามันเหลือน้อยค่อยเติมนะครับผม ส่วนที่แสดงผลที่เครื่องว่าหมึกหมดเกิดจากชิบที่ตลับน่ะครับผม ส่วนอาการที่ปริ๊นออกเป็นเส้นๆ ตอนนี้ผมใช้วิธีใช้สลิงขนาด 3 ซีซี ค่อยๆอัดน้ำยาเข้าไปที่หัวพ่นน่ะครับ อย่าใช้สลิงขนาดใหญ่เพราะอาจทำให้หัวพ่นทะลุได้นะครับ ถ้าว่างจะถ่ายรูปอุปกรณ์ที่ใช้พร้อมวิธีใช้งานมาให้ดูนะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 09:34:26 AM »

ขอบคุณมากน่ะคับที่ให้คำแนะนำ สำหรับตัวรีเซ็ตซิฟเนี่ย รุ่นนี้มันอยู่ที่ตลับหัวพ่นหมึกเลยหรือเปล่าครับ พอดีเคยเห็นแต่รุ่น ก่อนหน้านี้ มันจะตัวอุปกรณ์ภายนอก เอามาประกบตัวซิฟ เพื่อให้ไฟสีแดงเป็นสีเขียวประมาณนั้นครับ สำหรับตัวนี้มันมีอยู่ในตัวตลับพ่นหมึกหรือเปล่าครับ ผมหมายถึงตัวรีเซ็ตซิฟครับ.. ขอบคุณ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 10:53:27 AM »

น่าจะเป็นที่ สายยาง จัดเรียงไม่ดีมากกว่า เวลาหัวมันวิ่งไม่ค่อยสดวก เกิดการติดขัด หรือว่าสายยางมันแข็งไม่ให้ตัวได้ดีเท่าที่ควรต้องสังเกตุเอาครับ อาการแบบนี้เกิดจากการปรับตำแหน่งหัวไม่ตรง แต่ถ้าติดแท็ตต้องเพิ่มเงื่อนไขนี้เข้าไปด้วย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 07:36:58 PM »

หน้าต่างชิบรุ่นใหม่ที่มีสวิตช์รีเซ็ตตลับ เอาไว้สำหรับรีเซ็ตตลับเวลาหมึกหมดครับผม อันนี้เป็นของรุ่น R290 แต่ปริ๊นเตอร์ตั้งแต่รุ่น C90 CX5500 จะเป็นชิบลักษณะแบบนี้หมดครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:20:30 AM »

ตัวรีเซ็ท ซิฟ สรุปแล้วมันอยู่บนตลับหมึกใช่หรือเปล่าครับ รุ่นนี้ CX7300  จะเห็นสวิทย์ คล้ายๆเลื่อนเปิด ปิด อยู่บนตลับหมึก วีธีการรีเซ็ตหละครับต้อง ปิดเครื่องพิมพ์ หรือว่าต้องรีเซ็ต ตอนเปิดเครื่องอยู่ครับให้คำแนะนำด้วยครับ ไม่เคยจิงๆ ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:28:03 AM »

ตัวรีเซ็ตอยู่บนตลับครับผม เป็นสวิตช์กดนะครับ ส่วนวิธีรีเซ็ตคือ เมื่อเครื่องปริ๊นฟ้องหมึกหมด ยกฝาเครื่อง กดปุ่ม stop เพื่อให้กลักหมึกเลื่อนมาตรงลูกศรบอกว่าหมึกตลับไหนหมด ถ้าหมดหลายตลับก้อกด stop หลายครั้งหน่อย พอกลักหมึกเลื่อนมาแจ้งว่าหมึกไหนหมดแล้วให้กด stop อีกครั้งเพื่อให้กลักหมึกเลื่อนมาตรงช่องที่ให้เปลี่ยนตลับหมึก ให้ทำการกดสวิตช์ไว้ประมาณ 5-10วินาทีแล้วปล่อย แล้วทำการกดปุ่ม stop อีกครั้งเพื่อทำการเซ็ตตลับใหม่
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 09:44:22 AM »

ขอคุณมากครับ จะลองทำดูน่ะครับคุณ whitecrow  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:18:28 AM »

ตอนนี้แย่เลยครับ ไฟสถานะตรงรูปหยด น้ำหมึก กับรูปกระดาษ A4 กับตรง ตัว Copies เป็นรูป ตัว E กระพริบพร้อมกันครับ มีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับรบกวนอีกทีครับ พอดีเมื่อกี้เคียรอาการที่ว่ามันฟ้องหมึกหมด หายไปแล้ว ลอง Test print ได้2 แผ่น ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 10:38:14 AM »

อีกนิดครับพอดีสาย น้ำหมึกมันหลุดด้วยคับ ไม่ใช่หลุดออกมาจากตลับหมึกน่ะครับ มันหลุดออกมาจากทางเดินของหัวตลับหมึกมันเดินไม่สะดวก อยากทราบว่า สายแพรน้ำหมึกนี่ มันจะใต้ท้องตลับหมึกหรือว่า มันจะอยู่ ด้านหน้ากับ สายแพร ผมลองเอาไว้ใต้ท้องน่ะเวลา สั่งพริ้นรู้สึกว่ามันจะมีการกระโดดของตลับหมึกด้วย ติดๆขัด เวลาเลื่อนหัวพิมพ์ไปมา ยังไม่เคยเดินสายน้ำหมึกเลยครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 03:17:34 PM »

อาการแรกและอาการสองเกี่ยวโยงกันนะครับผม เนื่องจากว่าสายน้ำหมึกมันหลุดออกจากตัวยึดเลยทำให้หัวพ่นวิ่งตามปกติไม่ได้ เครื่องเลยฟ้อง Error น่ะครับผม ก้อแค่จัดการยึดกลับเข้าไปที่เดิมก้อใช้ได้ล่ะครับ อาจใช้ตีนตุ๊กแกกับสายรัด ยึดสายน้ำหมึกเข้ากับตัวปริ๊นเตอร์นะครับผม แล้วลองใช้มือเลื่อนหัวพ่นดูว่าสายน้ำหมึกไปเบียดกับหัวพ่นรึป่าว ถ้าไม่เบียดก้อให้ลองเปิดเครื่องลองดูว่าเบียดรึป่าวนะครับผม ถ้าเบียดก้อย้ายจุดยึดสาย แค่นี้เองครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:03:32 PM »

ตอนนี้พยามเคียรทางเดินของสายน้ำหมึกให้วิ่งปกติได้แล้วครับ แต่รูป ตัว E ก็หายไปแล้วครับ เหลือแต่ ไฟมันจะฟ้องว่าหมึกหมดครับ ตรง Copies จะเป็นเลข 1 ครับ ผมพยายามกดตรงปุ่ม Stop เพื่อที่จะให้เคียร์รีเซ็ทซิฟครับ ตามคำแนะนำที่เคยทำได้ตั้งแต่เบื้องต้น มันก็มีเสียงวอม หัวพิมพ์ก็วิ่งไปมาตำแหน่งหมึกให้เราครับ ตอนแรกมันจะมาหยุดอยู่ตรงกลางๆเครื่องน่ะครับ กด ครั้งที่ 2 มันจะวิ่งมาหยุดอยู่ที่ตรงให้เปลี่ยน ตลับหมึก กดครั้งที่ 3 หัวตลับหมึกก็วิ่งเข้าไปพักหัว แทนที่ไฟที่รูปหยดน้ำหมึก มันจะหายไปมันไม่หายเป็นสีส้มครับ แต่มันจะเป็นสีส้มค้างแทน ไม่กระพริบๆแล้วครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 06:30:39 PM »

ยังไม่ได้เลยครับ บางครั้งเครีย ครั้งที่ 4 มันจะมีเสียง ดังแกร๊ก...เหมือนเฟืองมันรุดประมาณนั้นครับ ไม่รู้จะลามไปกันใหญ่หรือเปล่าครับ ตอนนี้ไฟสถานะก็บางครั้งเปิดขึ้นมาก็กระพริบๆ เป็นสีส้มตรงรูปหยดหมึกทั้ง 2 ดวง เป็นรูป ตัว E ด้วยครับ เป็นๆหายๆถ้าตัว E หายไปก็ไฟสีส้มก็จะเหลืออยู่ดวงเดียวครับ แต่มันจะไม่กระพริบ ไฟสีเขียวๆตรงสถานะ ON ก็ปกติไม่กระพริบ อยากถามว่าตอนนี้ผมจะรื้อเครื่องแล้วครับ จะลองทำความสะอาดแผ่นซีล ใสๆ ดูจะลองล้างหัวพิมพ์ด้วยครับ จะแกะดูว่าที่เสียงมันดังแกร๊ก....ช่วงที่รีเซ็ตตลับหมึกนี่มันคืออะไร ตอนนี้หมึกเหลืออยู่ประมาณ 2 ข้อมือเรานี่แหละครับ แล้วปุ่มที่ว่า รีเซ็ตซิฟหละครับ เราจะกดช่วงไหน ตอนเปิดไฟเข้าเครื่องหรือว่า ปิดไฟก่อนค่อยกด ครับ กดแล้ว มันมีผลอะไรหรือเปล่า เพราะว่าส่วนมากจะกดแต่ปุ่ม Stop หลอกมันเพื่อรีเซ็ตน้ำหมึก สงสัยตัวเสียงที่ดังแกร๊ก...เหมือนเสียงเฟืองปีนเกรียวกันน่ะครับ พอจะแนะนำได้ไหมว่ามันคืออะไ ร มันจะลามเยอะหรือเปล่าครับ ตอนนี้เครียรีเซ็ตซิฟหัวตลับหมึกไม่ค่อยอยากจะวิ่งออกมาแล้วครับ กลายเป็น รูป ตัว E ไฟสีส้มกระพริบๆแทนครับ ช่วยแนะนำข้อควรระวังด้วยครับ ในการรื้อพริ้นเตอร์รุ่นนี้ อย่างเวลาที่เรารื้อ ตำแหน่งหัวพิมพ์ตลับน้ำหมึก ให้มันอยู่ตำแหน่งไหนก็ได้ใช่หรือเปล่าครับ  ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 07:23:38 PM »

ขอให้ลองสังเกตุหน่อยนะครับว่าเวลาเปิดเครื่องแล้วหัวพ่นวิ่งตามปกติรึป่าวครับผม เพราะอาการ Error ส่วนใหญ่จะเป็นพวกสายน้ำหมึกไปเบียดทางเดินหัวพ่น ทำให้หัวพ่นทำงานได้ไม่ปกติ ถ้ากรณีติดตั้งแท้งค์เองผมเคยเจอในรุ่น Cx3700 ต้องย้ายการเดินสายน้ำหมึกใหม่ ปัญหาแบบนี้วิธีที่ผมใช้ประจำเลยคือ ถอดสายน้ำหมึกออกจากตลัแล้วลองเปิดเครื่องให้มันทำงานดูว่าอาการเกิดจากเรื่องวางสายน้ำหมึกไม่ดีรึว่าเป็นที่ชุดเฟืองขับ ถ้าถอดสายน้ำหมึกออกแล้ว อาการดังกล่าวหายไปก้อแสดงว่าเป็นปัญหาเรื่องวางสายน้ำหมึกไม่ดี ให้วางสายใหม่ แต่ถ้าถอดออกแล้วยังเป็นอยู่ก้อค่อยหาสาเหตุอื่นต่อน่ะครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:31:21 AM »

ขอบคุณมากตรับ จะลองทำดูอีกรอบครับ แล้วอาการช่วงที่เครีย รีเซ็ตซิฟ หละครับ ที่ช่วงที่ 4 ที่มันฟ้องอาการหมึกหมด..ผมลองเปิดฝา แล้วทำการกดปุ่ม Stop หลายครั้ง แต่พอครั้ง ที่ 4 ที่ว่า มันจะมีเสียงดังแกร๊ก....เนี่ย มันจะลามมั๊ย คล้ายๆ เสียงเฟืองนี่แหละ แล้วผมเคยปรึกษาช่างเรื่อง อาการเบื้องต้นที่ว่า ช่วงแนะนำให้รื้อทำความสะอาดกระจกใสๆ แล้วไอ้กระกจกใสๆ ที่ว่านี้มันคืออะไร หน้าตามันเป็นอย่างไร แล้วมันทำหน้าที่อะไร เป็นตั้วเซ็นต์เซอร์หรือเปล่าครับ ยาวๆตามสายพานมอเตอร์หรือเปล่าครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ  ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 10:10:29 AM »

แถบเซ็นเซอร์หลังหัวพ่นน่ะครับผม แต่อย่างที่บอกนะครับ คือลองถอดสายน้ำหมึกออกก่อน แล้วเปิดให้เครื่องทำงานดูแล้วลองล้างหัวจดเครื่องฟ้องหมึกหมดแล้วลองรีเซ็ตดู กดปุ่มค้างไว้ประมาณ 5-10 วินาที แล้วกดปุ่ม stop สังเกตุดูว่ามีเสียงดังแกร๊กรึไม่ ถ้าไม่มีแสดงว่ามีปัญหาเรื่องการวางสาย ถ้ามีต้องดูเรื่องสายพานนะครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 11:34:03 AM »

กดปุ่ม ON ค้างไว้ก่อนใฃ่หรือเปล่าครับ แล้วค่อยกดปุ่ม Stop เครียตลับหมึก แล้วปุ่มที่อยู่บนตลับหมึกหละครับ ตอ้งกดในเวลาไหนครับ เปิดเครื่อง หรือว่าปิดเครื่องก่อนครับ หรือว่าไม่ต้องกดครับ จะลองทำดูน่ะครับ ขอบคุณมากครับ  ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 12:19:28 PM »

ฝาจุกที่ตลับหมึก ถอดออกทั้ง 4 สายแล้วครับ แล้วฝาจุกหละครับ ทั้ง 4 ฝา ต้องติดไว้ที่หัวตลับหมึก หรือว่า ติดไว้ที่ สายแพรน้ำหมึกก็ได้ใช่หรือเปล่าครับ หัวตลับหมึก มันก็วิ่งปกติน่ะครับ ถอดออกแล้ว อยากทราบวิธีถอดฝาเครื่องด้วยครับ มันจะถอดจากด้านหน้าก่อน หรือถอดออกจากด้านหลังไปด้านหน้าครับ ตอนนี้ถอดน็อตด้านหลัง กับด้านบนออกหมดแล้ว 5 ตัวจะถอดชุดสแกนออกแต่ติดสายแพร สแกนบนเมนบอร์ด ครับ ใต้ท้องมันจะมีน็อตหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 01:30:22 PM »

รื้อฝาออกได้หมดแล้วครับ แต่ปลดล็อคหัวพิมพ์ตลับหมึกไม่ออกครับ เลื่อนยังไม่ได้มันล็อคอยู่ครับ  ช่วยแนะนำปลดล็อค ให้หัวพิมพ์ตลับหมึกเลื่อนออกมาจากที่พักมันด้วยครับ  ต้องหมุนเฟืองช่วงไหนครับ หรือว่าต้องต่อไฟเข้า เรารื้อออกมาขนาดนี้ ยังสามารถเสียบไฟ เสียบสายปุ่ม แพนแนล เปิดไฟเข้าเทสได้หรือเปล่าครับ กลัวไฟซ๊อตเมนบร์อดไม่ครับ วงจร ประมาณนั้นครับ อีกอย่างครับ เรื่องการล้างหัวพิมพ์หรือตลับหมึก ช่วยแนะนำด้วยครับ อย่างเราต้องเอาน้ำยาเซ็ดกระจกที่ว่าฉีดเข้าไปในตลับหมึกเลย ใช่หรือเปล่าครับ  ตอนนี้ผมยังถอดตลับหมึกหัวพ่นหมึกออกมาจากเบ้า มันยังไม่ได้ครับ ปลดล็อคตัวไหนครับ มันมีอยู่ทั้งหมด 4 ตัว ปลดเขี้ยวทั้ง 4ตัวดันมาหาตัวเราหันหน้าเข้าเครื่อง มันยังดึงออกจาก เบ้ามันไม่ได้ครับ ช่วยแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 02:26:01 PM »

ถอดได้หมดแล้วครับ เหลือแต่ทำความสะอาด ล้างหัวพิมพ์ อยากถามว่าหัวพิมพ์ เราถอดออกไปแช่น้ำยา หรือน้ำอุ่น ได้หรือเปล่าครับ เคยอ่านเจอ ที่เขาบอกว่า เอาไปแช่ทิ้งไว้ทั้งคืน ประมาณนั้นครับ เราใช้น้ำยาล้างจานซันไลน์ ล้างได้หรือเปล่าครับ แล้วแผ่นเซ็นต์เซอร์ตัวยาวๆ ที่อยู่ใกล้ๆกันกับ สายพานมอเตอร์ ใช้น้ำยา ISO Proply ALC หรือน้ำยา ล้างจานซันไลน์ได้หรือเปล่าครั้บ ช่วยแนะนำด้วยครับ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 07:19:34 PM »

แช่น้ำร้อนนะครับผม (ย้ำว่าน้ำร้อนเลย) ปริมาณที่ใช้แช่คือท่วมเหรียญบาทน่ะครับผม ปกติผมจะแช่ไว้ข้ามคืนเลยครับผม ส่วนแถบเซ็นเซอร์ใช้พวกแอลกอฮอล์เช็ดเอาก้อได้นะครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 05:45:46 PM »

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ประกอบเข้าไปเหมือนเดิมแล้วครับ เทสได้แค่ 3-4แผ่น เองครับ ก็สีไม่ค่อยออกครับ ตั้วหนังสือขาดๆ หายๆ พอจะคลีนหัวพิมพ์หน่อยก็ฟ้องน้ำหมึกในตลับหมด ก็ต้องมา รีเซ็ตซิฟ หลอกมันอยู่เรื่อยๆ ครับ  ผมยัง งง อยู่ครับ ที่ว่าให้แช่น้ำร้อนเนี่ย เป็นหัวพิมพ์ใช่น่ะครับ แล้วตลับหมึกที่ติดอยู่กับตัวที่ใช้รีเซ็คซิฟหละครับ ต้องแช่น้ำยา หรือน้ำร้อนด้วยหรือเปล่าครับ หรือตัวที่แช่ก็คือตัวที่เป็นหัวพิมพ์ ที่ติดอยู่กับ สายแพรสัญญาณครับ งง ช่วยอธิบายนิดๆด้วยครับ ตัวนี้มันแยกกันออกจาก หัวพิมพ์ อย่างอาการที่ว่า มันพริ้นแล้วเหมือนเราพริ้นทับกันตัวหนังสือมันจะซ้อนกัน จางบ้าง เข้มบ้าง นี่เห็นช่างแนะนำให้ทำความสะอาด แผ่นพลาสติคใสๆครับ น่าจะเป็นแผ่น ตัวเซ็นต์เซอร์นี่หรือเปล่าครับ  ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2010, 08:29:38 PM »

http://www.utechshop.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=33
หน้าตาหัวพ่น (ยื้มเขามา)
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:07:21 PM »

ครับตอนนี้เทสพริ้นรูปกับ ออกมาเป็น แบบนี้ครับ บางครั้งกลับไป ทำความสะอาดหัวพิมพ์ใน Config มันครับ คลีนไม่เกิน 3 ครั้ง ก็ฟ้องหมึกหมดครับ ต้องทำการ คลีน  หัวพิมพ์ทุกๆครั้ง โดยกดปุ่ม Stop หลายๆครั้ง ส่วนอาการ ที่ว่าพริ้นตารางออกมาเป็นเส้นไม่ตรง น่าจะหายแล้วครับ มันเป็นที่อะไรครับ อาการแบบนี้ มีรูปให้ดูครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ  ขอบคุณ
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:14:21 PM »

อาการน่าจะเกิดจากหัวพ่นตันนะครับ ปัญหาหลักๆน่าจะเกิดจากไม่ค่อยได้ใช้งานเป็นประจำ รึไม่ก้อใช้น้ำหมึกที่ไม่ได้คุณภาพนะครับผม
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 07:23:42 PM »

รูป ครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์