pc2 เครื่อง xp/me แชร์ net hi-sp ไม่ได้ ..ใช้pc-to-pc
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 11, 2024, 04:49:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: pc2 เครื่อง xp/me แชร์ net hi-sp ไม่ได้ ..ใช้pc-to-pc  (อ่าน 2785 ครั้ง)
pk04
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 12:12:30 PM »

ช่วยด้วยครับ...ผมใช้ สาย lan ไคว้แล้ว  เซ็ค net ให้แชร์ไปเครื่อง  win-ME  ทำทุกทางก็ไม่สำเร็จ    บางคนบอกมาว่าทำไม่ได้ถ้าไม่ใช้ ruter   ผมสงสัยมากเพราะที่บ้านก็แชร์ netจาก  pc-to-pc  แต่ xpทั้งคู่  เพียงเครื่งแม่รับรับ net  ผ่าน ruter 1port  มาแชร์ให้ อีก 1 เครื่อง    ช่วยแนะนำวิธีเช็ค  win-MEด้วยครับ........ผมก็คยนำเครื่อง win-me  นี้มาต่อที่บ้านก็สามารถใช้ net ได้  ทั้งนำสาย lan มาลองด้วย

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:12:48 PM »

1  ตั้งชื่อเครื่อง....
2 ตั้งชื่อ workgroup ให้ตรงกัน
3  ตั้ง ip  tcp/ip ของสายแลนเป็นแบบแมนวล  จะง่ายหน่อย  เช่นเครื่องแม่ 192.168.0.1  เครื่องลูกwinmeก็ 192.168.0.2
4  ให้ท่านตั้ง defaul gate way  ของเครื่องลูก winme เป็น เลข ip เครื่องแม่นะครับ คือ 192.168.0.1  ลอง ping กันดูก่อนว่าเห็นกันหรือไม่
5  ถ้าท่านรู้ค่า primary DNS  และ secondary DNS  ของเน็ตที่เราใช้อยู่ก็เอาเลขมากรอกใส่ทั้งเครื่องแม่และลูก จะทําให้การล๊อคอินง่ายและแม่น
6  ที่เครื่องแม่เข้าไปปรับที่ advanced tcp/ip setting   แตะที่แทป WINS  ตั้งค่าNetBIOS setting  ติ๊กถูกที่ Enable NetBIOS over TCP/IP  เพราะเครื่องลูกเป็นwinme
ลองดูนะครับ   ผมไปทําให้บริษัท ชาญทัวร์เอกซ์เพรซ  ก็แบบนี้แหละครับ  winxp ตัวแม่แชร์ net มาที่ winme
pk04
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 10:54:28 AM »

ขอบคุณมากครับ...ผมจะนำไปใช้ดู.....ผมรอคำแนะนำมาหลายวันแล้ว....ขอบคุณสุด...ๆ..ๆๆ.........
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์