เรียนท่างผู้รู้ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 11:48:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนท่างผู้รู้ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 5045 ครั้ง)
kuzaollo
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2007, 11:00:55 PM »

เรียนท่านอาจารย์ และท่านผู้รู้ครับ พอดีผมอยากได้ตู้ลำโพง 15" ครับ อยากจะตีเอง และช่วยแนะนำดอกลำโพงให้ผมหน่อยนะครับผมอยากได้ดอกของ P.Audio สักคู่ครับ งบของดอกลำโพงไม่เกิน 8,000 ต่อคู่นะครับ ผมไว้ฟังในบ้านครับบ้างครังก็ นอกบ้านครับ   ขอขอบคุณครับผมม Grin Grin

montr
member
*

คะแนน1

ค้นหาเพื่อพัฒนาความรู้.....

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:32:02 AM »

ท่านอยากได้ดอกของพีรุ่นไหนละครับ
โครงปั้ม  โครงหล่อ
ผมสามารถจัดให้ท่านได้  ราคาต่อคู่ไม่เกิน 8000 (แปดพันบาท) แน่นอนครับ
มีคำถามอะไรต่อส่งที่ข้อความส่วนตัวก็ได้ครับ
kuzaollo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 10:20:17 AM »

แล้วท่านช่วยจัดให้ผมหน่อยได้ไหมครับ ผมเป็นมือใหม่ครับยังไม่รู้ไรมากนักครับ ผมอยู่สุรินทร์ครับ ขอบคุณครับ
montr
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:31:28 PM »

ท่านอยากได้อะไรบ้าง
1.
2.
3..............
kuzaollo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 08:50:29 PM »

แค่ลำโพงครับที่ผมจะซื้อ แต่ตู้ผมอยากจะตีเองครับหรืองไงก็ช่วยแนะนำตู้ให้ผมหน่อยก็ได้ครับ ผมอยากตีตู้ลูกเต๋าอะครับ
montr
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2007, 08:47:12 AM »

สูตรตู้ก็หาตามเวปได้ครับ
ส่วนดอกถ้ามีงบไม่เกิน 8000 บาท สามารถซื้อดอกได้ระดับดีเลยครับ สำหรับ 15นิ้ว
มีคำถามส่งที่ข้อความส่วนตัวได้ครับ
kuzaollo
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2007, 12:37:05 AM »

รบกวนท่านช่วยโพสรูปให้ผมดูได้ไหมครับ หรือไม่ก็โพสแค่รุ่นของลำโพงก็ได้ครับ  แล้วถ้าเป็น P150/2226 เสียงจะเป็นไงบ้างครับ ในตู้ลูกเต๋า ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin
benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2008, 06:11:19 PM »

p1515 ใครมีสเปกรุ่นนี้ขอหน่อยครับ ราคาด้วย
kenjunk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 01:47:51 PM »

เรียนท่านอาจารย์ และท่านผู้รู้ครับ พอดีผมอยากได้ตู้ลำโพง 15" ครับ อยากจะตีเอง และช่วยแนะนำดอกลำโพงให้ผมหน่อยนะครับผมอยากได้ดอกของ P.Audio สักคู่ครับ งบของดอกลำโพงไม่เกิน 8,000 ต่อคู่นะครับ ผมไว้ฟังในบ้านครับบ้างครังก็ นอกบ้านครับ   ขอขอบคุณครับผมม Grin Grin
ผมแนะนำ EC-155V ครับราคาไม่น่าเกิน 4000-5000บาท/คู่ เสียงกลางเนียนชัดเจนมากเอาเป็นว่าได้ยินแม้กระทั่งเสียงหายใจทีเดียว v/c 3" พอเหมาะสำหรับฟังในบ้านได้และนอกบ้านก็ดี(ผมเคยเอามาทำเป็น Hi-end ด้วย ขับด้วยหลอดกำลังขับ 7w ให้ผลดีเกินคาดครับฟังแล้วแอบยิ้ม "ลำโพงข้าโว้ย" แต่เพื่อนดันยืมแล้วยึดเซ็งเลย) ที่ผมมี parameter & response curve ถ้าอยากได้จะส่งให้หลังไมล์นะครับ
  ว่าแต่ท่านพี่จะทำตู้เองต้องคิดให้หนักนะครับเพราะว่าตู้ที่จะตั้งในบ้านได้ต้องมองว่ามันเป็นเครื่องประดับบ้านชิ้นหนึ่งทีเดียว  ต่อให้เสียงดีขนาดใหนถ้ามันเกะกะระรานชาวบ้านเค้าสุดท้ายก็ไม่พ้นไปวางอยู่ท้ายซาเล้งโดยที่ท่านไม่รู้ตัวด้วยฝีมือภรรยาสุดที่รักของท่านเองแบบนี้เจอมาเยอะครับ
  ส่วนP15/2226 ที่พี่ๆเค้าแนะนำมานั้นเป็นลำโพงที่ดีมากและติดตลาดมานานครับแต่มันคนละอารมณ์กับการฟังในบ้านอย่างชัดเจน V/C 4" cone paper นำหนักเยอะเอาเป็นว่าถ้าท่านพี่จะฟังให้ได้น้ำได้เนื้อของเสียง ต้องเร่งเพาเวอร์แอมป์ดังพอสมควรกว่าจะได้ฟังเสียงนั้นคนดูทีวีอยู่ข้างๆคงจะเอาขวดปาหัวพี่แล้ว
  เออเกือบลืมไปไม่มีลำโพงตัวเดียวที่ตอบสนองความถี่ได้ทั้งหมด ผมเข้าใจว่าพี่ต้องไปจับคู่กับ Tweeter อีกตัวเป็นแน่ระวังให้ดีนะครับ Paudio มีลำโพงกว่า7000รุ่นแต่ผมยังไม่เห็นมีรุ่นใหนที่จับคู่กันได้พอดีโดยไม่ต้องอาศัย network ถ้าไม่ดีแล้วลำโพงราคาหลายพันอาจไม่ต่างจากวิทยุนินธา หนวกหูกว่าธานินอีก Grin  ที่สำคัญอายเพื่อนครับ Cool ถ้าพี่ไม่ถนัดเรื่องนี้คุยกันหลังไมล์ได้ครับ
 ฟังแบบนี้แล้วท่านพี่อาจมองว่าถ้าเอามาใช้นอกบ้านจะไหวเหรอ เจ้า EC-155V รับแรงขับระดับ 600W.ได้ครับจะแอบกระซิบว่ามันมีใช้ในลำโพงดังระดับโลกอย่าง EAW แต่รุ่นใหนนั้นไปหาเองผมจำชื่อรุ่นไม่ได้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์