ขอคำชี้แนะในการเลือกค่า C ในภาคจ่ายไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:12:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะในการเลือกค่า C ในภาคจ่ายไฟ  (อ่าน 4200 ครั้ง)
khuanpech
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:12:26 PM »

เรียน  อาจารย์ผู้เชี่ยวชาญทุกท่าน
         เนื่องด้วยผมยังไม่เข้าใจการเลือกค่า  C ในภาคจ่ายไฟ
สูตรที่ผมอ่านเจอ  คือ        C > I/20 x V         
-   I   คือ  กระแสของหม้อแปลง ใช่หรือไม่
-  V   คือ แรงดันที่ยังไม่ได้โหลด ใช่หรือไม่
โจทย์มีว่า  _.......ต้องการสร้างแอมป์ ใช้ไฟ -+75 VDC   จากหม้อแปลง 55-0-55  ขนาด 20 A
                      C  > 20/20 x75
                      C  > 75              ......... 75 นี้เป็นหน่าย   V  หรือ ไมโคฟาหรัด
      ถ้าเป็นหน่วยโวลต์     แล้วไมโครฟาหรัด จะใช้สูตรไหน

ไม่ทราบว่าผมคิดถูกไหม  โปรดชี้แนะด้วย  ขอบคุณครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2007, 11:31:38 PM »

น้องผมบอกว่า 10000 ละแอมป์ แค่เนี้ย
arjarn99
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 09:23:25 AM »

Sad ผมว่าใช้10000uF 100v   4 ลูกก็น่าจะพอ   แต่ถ้าขับโหลดโอห์มต่ำๆก็ควรใช้ 2200uF 100v
4 ลูกเบสจะหนักแน่นกว่าครับ       Lips Sealed
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 12:40:03 PM »

......... 75 นี้เป็นหน่าย   V  หรือ ไมโคฟาหรัด
      ถ้าเป็นหน่วยโวลต์     แล้วไมโครฟาหรัด จะใช้สูตรไหน

]

75  เป็นหน่วยแรงดันแล้วครับ

เครื่องเสียงของท่าน   
   หม้อแปลง  55-0-55      เอา  55x1.414 = 77.77 v  หรือประมาณนี้   78 V

ท่านก็ต้องใช้  ค่าทนแรงดัน  ที่มากกว่า  เช่น  100 V  ครับ  ต่ำกว่าระเบิดครับ

สูตรการหาค่าความจุ C นั้น  ผมยังไม่ได้ลง  ไม่มีหลักการตายตัว   เมื่อทำบ่อย   จะรู้เองครับว่าใช้ค่าเท่าไร

เมื่อทำ  วิชาการจะตามมาเองครับ

ของท่านต้องใช้ C  10000ไมโครฟารัด /100 V   จำนวน  4 ตัวครับ
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2007, 01:55:09 PM »

การใช้ซี เผื่อโวลท์ไว้บ้างก็ดีครับ
อย่างที่ท่านทั้งหลายแนะนำไว้นั่นแหละสมควรแล้ว  ซีทนได้ ๑๐๐โวลท์  ใช้งานไป ๗๗โวลท์ (เวลาที่ต่อโหลดจริงๆ อาจตงลงมานิดหน่อย เช่น ๗๕ โวลท์  .......เท่ากับเราใช้งานแค่ ๗๕เปอร์เซ็นต์โดยประมาณ .........และถ้าหากระบายความร้อนภายในเครื่องดีๆ  ซีไม่ร้อนมาก  โอกาสที่อายุการใช้งานยืนยาวก็ดีด้วย

โดยทั่วไปเลือกค่าไม่ต้องคิดมากก็ 10000uF 100V  x4 ตัวต่อข้าง
บริดจ์เร็คติฟาย (ติดแท่นระบายความร้อนในตัว)  ๓๕แอ็มป์ ต่อข้าง   หรือไม่ก็ ๕๐แอ็มป์ต่อข้างก็ได้

แต่ถ้าต้องการประหยัด  2200uF /100V  (ถ้าราคาต่อห้าตัว ยังถูกกว่าตัวใหญ่ที่ว่ามาตัวเดียว) แยกให้เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์  หรือเฟ็ทขาออก  ตัวต่อตัวไปเลย  ก็จะยิ่งดีครับ

หากต้องการคิดคำนวณ .....งก็เปิดดูดาต้าชีทของซีรุ่นนั้นๆครับ .........ดูสเป็ค Ripple Current มักระบุที่ 100kHz  รองรับการชาร์จและจ่ายกระแสริปเปิ้ลได้กี่แอ็มป์   ทีนี้ถ้าใช้กับความถี่สวิทชิ่ง 50kHz แบบสวิทชิ่งในรถ ถือว่าค่าสัมประสิทธิ์คือ ๑ การรับจ่ายกระแสก็ใช้ตัวเลขนั้นได้เลย

แต่ถ้าเอามาใช้กับความถี่ต่ำ (ริปเปิ้ล ๑๐๐ เฮิร์ทช์ ต่างกันพันเท่า)  สัมประสิทธิ์ตัวคูณจะตกลงมา  เพราะความหนาแน่นของรูปคลื่นมันน้อยกว่าความถี่สูง ๑๐๐กิโลเฮิร์ทช์มาก   โดยอาจจะเหลือเป็น ๐.๖ หรือ ๐.๗ เท่านั้น  เป็นต้น  ก็คือเหลือเพียง 60-70% ของ ripple current ที่100kHz

ส่วนการเลือกใช้ค่าเท่าไหร่นั้น ........ค่าแยะ จุนาน  จ่ายช้า , ค่าน้อยจุเร็ว จ่ายเร็ว
กระแสริปเปิ้ล ขึ้นอยู่กับชนิด เกรด  รุ่น (และราคา)  ของซี
แบบที่จ่ายกระแสได้สูงๆ  มักราคาสูงด้วยเช่นกัน(ที่สำคัญหายากด้วยซี)

ในความเป็นจริงก็เลือกของที่คุณภาพชัวร์ๆไว้ก่อนครับ 
ทนอุณหภูมิ 105องศายิ่งดี  เพราะบางทีมักได้คุณสมบัติ  โลว์อิมพีแด้นซ์  จ่ายกระแสริปเปิ้ลได้สูงแถมมาด้วย .......และหากมีเวลาพอ  ดูของจริงแล้ว  เข้าเน็ท  ค้นดูสเป็คก่อนซื้อก็จะยิ่งดีครับ

เพราะการใช้งานจริง คุณภาพเสียงจริง  อยู่ที่คุณสมบัติการจ่ายกระแส  และวัสดุของซีมากกว่าค่าความจุตัวเลขสูงๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์