อยากให้ servo motor หมุนกลับด้าน ต้องทำไงครับ

อยากให้ servo motor หมุนกลับด้าน ต้องทำไงครับ

(1/2) > >>

EMOSECTION:
ตอนนี้หัดเล่น servo motor ครับ สั่งให้เดินหน้าได้แล้ว แต่สั่งถอยหลังไม่ได้ครับ ไม่รู้เค้าทำยังไงกัน มีใครพอรู้บ้างคับ

bancha.2518:
http://www.9engineer.com/webboard/question.asp?QID=327  smiley4

suwat.45:
ตามปรกติระบบเซอร์โวมอเตอร์ จะประกอบด้วย
1.เพาเวอร์แอมป์ เหมือนเพาเวอร์แอมขยายเสียงเลย(จะเอามาแทนยังได้เลย) ทำหน้าที่จ่ายแรงดันและกระแสให้กับมอเตอร์
2.มอเตอร์DCที่มี Tacho Meter เป็น Generater สร้างแรงดันป้อนกลับแบบลบ ให้กับPowerแอมป์ เพื่อการควบคุมความเสถียรให้กับมอร์เตอร์
3.Opto Disc ทำหน้าที่ส่งพัลล์2ชุด สมมุติชื่ A ,B โดยพัลล์นี้จะ เหลื่อมกัน ประมาณ 90 องศาก์ สมมุติอีกที ถ้า A นำหน้าB หมุนซ้าย A ตามหลังB จะหมุนขวาเป็นต้น  จะบอกให้รู้ว่าหมุนไปถึงไหนแล้วโดยการนับจำนวนพัลล์ ใช้อะไรนับก็ได้
 ทีนี้ก็จะให้หมุนซ้ายขวา(ตามเข็มนาฬิกา หรือทวนเข็มนาฬิกา)ก็ป้อนสัญญาณซีกบวกและลบเอาเองที่ Power Amp ครับ

วันต่อไปจะวาดไดอะแกรมมาให้ควมจริงมีแล้วแต่อยู่ในโปรแกรมVisio ต้องเปลี่ยนเป็นWord ก่อน

kan:
นานๆมาที ลองดูครับ

JUB:
ป้อน pwm high pluse<1.5ms ครับถ้าจำไม่ผิดนะ lsv-smile

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป