motor spondle หมุนเร็วๆ ตลอดเวลา
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 08:22:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: motor spondle หมุนเร็วๆ ตลอดเวลา  (อ่าน 2915 ครั้ง)
kom147
member
*

คะแนน4

ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ

sringampong@hotmail.com
« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 03:39:21 PM »

วีซีดี แฟมีลี่ อาการมา เล่นได้ สัก15 นาที สะดุด ค้าง
ผมยกชุด ทั้งหัวและชุดมอเตอร์ ทั้งโครงนั่นแหละใส่ไป
ก็โอเค ใช้ได้ 2 แผ่น สบายๆ
ปรากฎว่า ลูกค้าเอาไปใช้ได้ วันเดียว  กลับมาบอกพี่ มันไม่เล่นแล้ว
ผมเปิดฝาดูปรากฎว่า มอเตอร์ สปินเดิล มันหมุนติ้วๆเลย เวลาที่เอาถาดเข้าไปแล้ว
แล้วไม่หยุด ด้วย ผมลองยกชุด โหลดเดอ ใหม่ มันก็เหมือนกัน
เปลี่ยน สาย ต่างๆ หมดแล้ว
ไม่ทราบ ว่า ท่านใดมีข้อมูล หรือเคยเจอบ้างครับ 
   บอร์ดเสีย  ไดร์ฟ เสียเปล่าครับ
  family  s91

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2007, 09:30:10 PM »

วีซีดี แฟมีลี่ อาการมา เล่นได้ สัก15 นาที สะดุด ค้าง
ผมยกชุด ทั้งหัวและชุดมอเตอร์ ทั้งโครงนั่นแหละใส่ไป
ก็โอเค ใช้ได้ 2 แผ่น สบายๆ
ปรากฎว่า ลูกค้าเอาไปใช้ได้ วันเดียว  กลับมาบอกพี่ มันไม่เล่นแล้ว
ผมเปิดฝาดูปรากฎว่า มอเตอร์ สปินเดิล มันหมุนติ้วๆเลย เวลาที่เอาถาดเข้าไปแล้ว
แล้วไม่หยุด ด้วย ผมลองยกชุด โหลดเดอ ใหม่ มันก็เหมือนกัน
เปลี่ยน สาย ต่างๆ หมดแล้ว
ไม่ทราบ ว่า ท่านใดมีข้อมูล หรือเคยเจอบ้างครับ 
   บอร์ดเสีย  ไดร์ฟ เสียเปล่าครับ
  family  s91

ผมว่าน่าจะแก้อาการเดิมให้ได้ดีกว่ายกทั้งโครงนะครับ....................
kom147
member
*

คะแนน4

ไม่มีใครแก่เกินเรียนหรอกครับ

sringampong@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 09:14:45 AM »

เพิ่มเติมครับ
ชุดโครงที่ว่า   มี มอเตอร์  กับ โครงเหล็ก ที่มีเฟืองติดอยู่  และหัวอ่าน
แต่ไช้ ถาดพลาสติก เดิมครับ
ถึงแม้จะใช้ชุดเดิมที่มีมาแต่แรกทั้งหมด ก็หมุนติ้วๆ อยู่ดีครับ
ผมต้องแก้ตรงนี้ให้เหมือนเดิมก่อนน่ะ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 10:46:43 AM »

ดูชุดการทำงานของมอเตอร์  spondle ครับ  ว่าไอซรที่ใช้ความคุมจ่ายไฟเป็นอย่างไร
บางที่ไอซีที่ใช้ในการควมคุม  spondle  อาจจะเสียก็ได้ครับ  ลองเช็คดู

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
beretta
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2007, 11:59:06 AM »

สามารถถอดมาทดลองการอ่านแผ่น ข้างนอกก็ได้  เอาอะไหล่เก่าตัวแม่เหล็กวงกลมสวมทับตรงแผ่น เปิดให้เครื่องเล่น  วัดแรงไฟ  5 V. 8 V   ต้องปกตินะครับ เจ้าตัวเรกกูเลต เนี่ย  ถ้าเล่นได้ปกติ  จับดู IC ขับ ไดล์ ร้อนมากปล่าวครับ  วัดแรงไฟให้ได้ปกติก่อนครับ  ถ้าอยู่บ้านหม้อก็เอาบอร์ดมาเครมกันเลยลองกันเห็นๆ ไม่ต้องเสียเวลาซ่อม เพราะเครื่องมันถูกครับ   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์