เครื่องซักผ้าพัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 22, 2024, 04:56:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าพัง  (อ่าน 4579 ครั้ง)
Boaty
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 05:19:25 PM »

Smileyเครื่องซักผ้ามีควันขึ้นเป็นเครื่องซักผ้าแบบ2ถังมิตซูวัดมอเตอร์ถังซักแล้วไม่ขาดความต้านทานเท่ากันแคปวัดแล้วไม่พังมู่เล่กับมอเตอร์ก็หมุนดี   มอเตอร์กลับทางหมุนได้ไงครับ help!!!
Cheesy

Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2010, 09:01:39 PM »

อ่านแล้ว งง หง่ะ
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 04:52:40 PM »

เยี่ยมมากก็คือว่า1. เครื่องซักผ้ามันพังแต่เช็คแล้วไม่มีอะไรเสียแต่เป็นไปได้ไหมว่ามอเตอร์วัดความต้านทานขึ้นแต่อาจจะไม่ค่อยดีแล้ว 2.อยากรู้ว่ามอเตอร์กลับทางหมุนได้ไง ขอบคุณครับ
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 10:15:32 PM »

ควันมาจากไหนครับ ping!
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 11:09:34 PM »

ตอบ
1.เป็นไปได้ครับ แต่ถ้าจะให้ชัวร์ๆขณะลองเครื่อง ใช้คลิปแอมป์วัดกระแสดูเลยครับ วัดดูทั้งถังซักและปั่นหมาด
โดยทั่วไปแล้วถ้ามอเตอร์ขนาดต่ำกว่า 220 วัตต์ จะกินกระแสไม่เกิน 1 แอมป์
แต่ถ้ามอเตอร์มีขนาดเกิน 230 วัตต์ จะกินกระแส 1 แอมป์กว่าๆครับ
แต่ถ้ามอเตอร์ลูกนั้นช็อต กระแสจะสูงมากๆครับ

2.ต้องรอพี่ๆที่ชำนาญเรื่องมอเตอร์มาตอบละครับ ถ้าให้ผมตอบเดี๋ยวจะ งง
NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 01:23:12 AM »

1.ควันขึ้นมอเตอร์น่าจะไปแล้ว
2.ความต้านทานต้องเท่ากันครับสำหรับถังชัก  วัดกับโครงหรือยังซ็อตหรือเปล่า
3.กลับทางหมุนโดยสลับหน้าที่ขดรันกับขดสตาร์ทครับ  ความต้านทานจึงเท่ากัน เยี่ยมมาก
Boaty
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 09:57:44 AM »

ที่เคยพันมอเตอร์ถ้าจะให้หมุนกลับทางต้องมีสาย4เส้น ออกมาสามเส้นก็เลยงง อยากรู้วิธีการพันแบบคราวๆครับ Cheesy ส่วนมอเตอร์ที่คิดว่าเสียวัดแล้วไม่ลงโครง
NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:36:29 AM »

-พันออกมามี 4 เส้นต้นสายรวมกันก็เป็น 1 เส้นเรียกว่าคอมมอน ที่เหลืออีก 2 เส้นก็ผลัดกันเป็นรันหรือสตาร์ท(ซ้าย ขวา)
-ซึ่งแตกต่างกับมอเตอร์ถังปั่นความต้านทานจะไม่เท่ากัน สังเกตุจากขนาดขดลวดก็ได้ครับ มอเตอร์ชักจะใช้เบอร์เดียวกันรอบเท่ากัน เยี่ยมมาก
e20pgc
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 10:40:14 PM »

ลองเอาแบบนี้ไม่ละครับจะวาดรูปแล้วส่งขึ้นมาให้ดูก็ดันทำไม่ชะอีกลองอ่านดูแล้วจินตนาการณ์ตามดูก็แล้วกัน
มอเตอร์จะถังซักหรื่อปันมันจะมีสายไฟอยู่3เส้นมันจะสีอะไรบ้างก็ช่างมันเถะให้ตัดวงจรนออกก่อนเหรื่อไว้แค่2เส้นที่มันเข้าc(ไม่รู้ว่าเข้าเรื่อกว่าCอะไรแต่ผมเรื่อกว่าcสตารก็แล้วกัน)ออ้ลื่อมบอกไปว่าต้องเตรียมสายไฟacที่มีปลักเสีอยด้วยจะได้ค่องตัว
1ให้ไล่สายมอเตอร์เส้นที่มันไปต่อปลักไฟacแล้วเอาสายไฟที่เตรียมไว้ต่อกับเส้นที่ว่า
2 สายอีกเส้นที่ว่าให้เอาไปเข้าที่ขั่วcสตาดมอเตอร์ฃ้างไหน่ก็ได้
3 แล้วเสียบไฟทดลองถ้าหมุนได้มอเตอร์ไม่เสี่อย(แต่ถ้าหมุนแล้วควันขึ้นก็พิจารฌาเอาเอง)
ส่วนมันจะหมุนซ้ายหรื่อขวาท่านก็สรับสายขั่วcเอาเองแล้วกันถังปันก็ทำแบบนี้หมื่อนกันไม่ต้องใช้เครื่องเมื่อราคาแพงมากลงทุนไม่เกิน10บาทค่าสายไฟacที่ว่าลองดูนะครับผมก็ใช้วิธีนี้ละเวลาเทดมอเตอร์โชคดีมีตังใช้ครับ Kiss
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2010, 11:34:48 PM »

เอาเป็นว่ามอเตอร์ ช็อตรอบไปแล้วละครับ  พันใหม่ได้เลย try!!

Antchip service
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์