จะตัดความถี่ ต่ำกว่า 75Hz ออก ต้องทำอย่างไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 01:46:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะตัดความถี่ ต่ำกว่า 75Hz ออก ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 4818 ครั้ง)
Drum
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2007, 06:24:09 PM »

มีดอกลำโพง 6" แบบ full range อยู่ครับ และต้องการให้ตอบสนองเสียง ตั้งแต่ 75Hz - 20000KHz และไม่ต้องการเสียง
ที่ต่ำกว่า 75Hz ลงไป  ต้องทำอย่างไร ครับ

คนไทย รักระเทศไทย

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2007, 07:02:38 AM »

ใช้ครอสหรืออีคิวตัดสิครับ Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 05:14:27 AM »

นั่นแน่น้องdrum ถ้าพี่เดาไม่ผิด   น้องต้องการนําดอกfull range ไปทํางานร่วมกับซับแน่ๆเลยใช่มั๊ย   ปกติปัญหาของดอก
full range คือรับวัตต์ได้ไม่ค่อยได้สูงมากนัก   ถ้าตัดความถี่ตํ่าออกไปบ้างก็จะทําให้รับวัตต์ได้มากขึ้น   ถ้าน้องคิดว่าลําโพง
ตัวนี้เสียงดีและตกลงจะใช้มันให้เลิกคิดเลยที่จะใช้อีคลอไลเซอร์ไปตัดความถี่  นอกจากมันจะเพิ่มความเพี้ยนมันยังไปทําให้Phaseเปลี่ยนไปอีกลําพังอีคลอไลเซอร์ตัดไม่หมดหรอก   นอกจากน้องจะใช้พาราเมตตริกอีคลอไลเซอร์  แต่พี่ไม่แนะนําให้ทําแบบนั้นแต่ก่อนพี่เคยคิดเหมือนกันจะตัดเสียงย่านsub sonic ออกเพื่อลดปัญหาลําโพง 2ทางดอกทุ้มแค่4นิ้วครึ่ง  เพื่อไม่ให้เสียงย่านsub sonic มากวนการทํางานลําโพง วิธีการก็คือใช้คอนเดนเซอร์มาต่ออนุกรมกับลําโพง  แต่ตอนนั้นไม่มีใครทํา
พี่เลยไม่ได้ลองทํา    ตอนหลังปรากฎว่าไปเห็นลําโพงรุ่นหนึ่งเขาทําแบบที่พี่คิด ลําโพงรุ่นนั้นคือ วาร์วเดล รุ่นไดม่อน  เป็นลําโพง2ทางดอกทุ้มแค่4นิ้วครึ่ง  ลําโพงรุ่นนี้ทํายอดขายได้มากที่สุดในโลกตอนนั้น   คนที่ออกแบบตอนนั้นก็คือแกร์แฮม แบงค์รุ้สึกว่าเขาจะออกแบบรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายให้กับ วาร์วเดล  โดยที่ใช้ดอกถูกๆของaudaxแต่ผลที่ได้ดีเกินคาด    จากนั้นต่อมาเขาก็มาตั้งบริษัทของตัวเองทําลําโพงยี่ห้อ celestion  ลําโพงคู่แรกที่เขาทําออกมารุ่น SL6 ดังสะท้านโลกตอนนั้น หลายๆคนยกให้เขเป็นมือหนึ่งของโลกทีเดียว  เเละเป็นครั้งแรกที่มีการนําเลเซอร์มาทดสอบกรวยลําโพง   โดยใช้แสงเลเซอร์กวาดไปที่กรวยลําโพง  เพื่อหาจุดบกพร่องของกรวย   เวลามันทํางาน    ลําโพงรุ่นนี้ตอนนี้จัดเข้าลําดับอมตะของโลกไปแล้วนัยว่าของลํ้าค่า   พี่ไม่มีโอกาสได้ฟังเลย   ราคาตอนนั้นเจ็ดหมื่นกว่าบาท  เป็นลําโพงตู้ปิดดอกทุ้มแค่ 6นิ้วครึ่งเท่านั้นเอง   หลายคนบอกว่าไอ้เสียงจืด  ฟังแรกๆไม่เคยฉูดฉาดเลยแต่ฟังนานๆยิ่งเพราะเปิดฟังได้เป็นวันๆโดยไม่เบื่อ   เขาบอกว่าลําโพงตัวไหนเปิดได้นานฟังได้นานโดยไม่เบื่อลําโพงตัวนั้นสุดยอดทีเดียวพี่ลองแล้วเชื่อมาถึงจนทุกวันนี้   นอกเรื่องซะเยอะเลย   ดูสูตรเลยนะ xc คือค่าโอมห์ลําโพงของน้อง  f=ความถี่ที่ต้องการตัดc=ค่าคอนเดนเซอร์  ลองคําณวนหาเองบอกหมดไม่ได้ต้องใช้ฝีมือตัวเองบ้าง   แต่พี่ว่าค่ามันถึงร้อยไมโครฟารัดแน่ๆคอนเดนเซอร์ต้องใช้ชนิดที่ไม่มีขั้วนะ  ถ้าหาค่าไม่ได้จริงๆให้จับCมาขนานกันจนได้ค่าที่ใกล้เคียง   ไม่จําเป็นต้องตัดที่ 75 ตรงเป๊ะหรอกเพราะความชันมันน้อย อาจจะตัดที่ 90เฮร์ทก็ได้   ถ้าจะตัดให้ดีขึ้นไปอีกน้องต้องมีวงจรควบคุมอิมพีแด๊นให้เป็น 8โอมห์ตลอดแต่พี่ยังไม่เคยเห็นใครทําเลย   อุปกรณ์แต่ละตัวแสนจะใหญ่ พี่ก็ไม่บ้าทําเหมือนกัน
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 12:45:25 PM »

ขอบคุณพี่ Thawach ครับ ใช่แล้วครับ ผมต้องการทำลำโพงลักษณะคล้าย ๆ 2.1 ครับ โดยผมมีดอก 6" แค่สองตัว
ผมเลยไม่ต้องการเพิ่ม EQ , ครอส หรือเพาเวอร์ ครับ เพราะมันจะไม่คุ้ม ผมต้องการแค่ อุปกรณ์ที่คล้าย ๆ เน็ตเวิคร์
เพื่อมาตัดเสียง sub sonic ออกไป เพื่อให้ 6" ไม่ต้องทำงานหนัก และอนาคตค่อยหาลำโพง ที่มาตอบสนองความถี่ ช่วง
sub sonic ที่หายไป ครับ ผมจะลอกทำตามสูตรดูครับ  .. พี่ Thawach ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่า ลำโพง 6"  นอกจาก
90Hz และมีช่วงความถี่ไหนที่เหมาะสมอีกครับ 

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2007, 07:30:09 PM »

ถ้าน้องจะนําไปใช้ร่วมกับซับความสําคัญมันอยู่ที่ต้วซับมากกว่า   การปรับตัวซับไม่ควรที่จะปรับเกิน100เฮิร์ท  ถ้าเราปรับไว้สูง
กว่านี้มันจะระบุตําเเหน่งที่ตั้งของซับชัดเจนฟังแล้วไม่ดี    ถ้าจะเลือกจุดที่จะเหมาะของดอก6นิ้วน่าจะตัดที่100-120เฮิร์ทเพื่อให้
6นิ้วไม่ทํางานหนักเกินไป
Drum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2007, 03:38:49 PM »

ขอบคุณครับ  Cheesy  Wink

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์