คอมเสียออกเน็ตไม่ได้ ช่วยทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 15, 2024, 09:52:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเสียออกเน็ตไม่ได้ ช่วยทีครับ  (อ่าน 2700 ครั้ง)
hot
member
*

คะแนน2

agito the new hero

« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 10:06:40 AM »

อาการคือ ออกเน็ตไม่ได้ มันจะมีกรอบขึ้นว่า ให้เลือก workoffline หรือstay offline เข้าไปแก้ไขตรงไหนครับขออย่างละเอียด
ที่ตรงมุมจอด้านล่างขวามันก็ไม่ขึ้น statusเน็ต (ที่เป็นรูปคอมสองเครื่องเล็กๆ)
ทีแรกนึกว่าport hubเสีย
แต่เอาเครื่องอื่นมาต่อก็ใช้ได้ปกติครับ
จนปัญญาขอวิธีการอย่างละเอียดด้วยครับ
 ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ

tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 11:09:07 AM »

ก่อนหน้านี้ เครื่องนี้เคยเซ็ตอะไรเกี่ยวกับเน็ตบ้างครับ เช่นแชร์ไฟล์แบบเครื่องต่อเครื่องง่ะครับ อาการนี้แสดงว่าสัญญาณเน็ตมันยังไม่มาถึงเครื่องของเรา อาจจะเป็นเพราะ default gateway และ IP Address ไม่มี ให้ลองตั้ง ip address และ default gateway ใหม่ เยี่ยมมากครับ
tv_2007
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2008, 08:25:17 PM »

เปิดวินโดว์เข้า อินเตอร์เนต จากนั้น คลิกที่ file เลื่อนมาตรง workoffline ถ้าเห็นเครื่องหมายถูกข้างหน้า ให้ คลิกที่คำนี้อีกครั้ง เพื่อเอาเครื่องหมายถูก ออก
hot
member
*

คะแนน2

agito the new hero

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 09:39:01 AM »

เครื่องเขาให้มาซ่อมผมก็งูๆปลาปลา ที่การดแลนมีไฟสี่เขียวติดตลอด
แต่ตรงมุมจอซ้ายที่เป็นรูปคอม2เครื่องมันไม่กระพิบ
ipเป็นobtainทั้งคู่
เข้าdevice manage ก็อัฟเดทไม่ได้
จนปัญญาอยากทำให้ได้ต้องลงไดรืเวอร์การดแลนใหม่หรือป่าวครับ

ทำดีกับเทอทุกอย่าง แต่เทอไม่เคยสนใจเราเลย
เริ่มห่างออกไปทุกที ไม่เหมือนแรกเริ่ม
เราก้คงต้องเตรียมตัวเตรียมใจ รอวันเจ็บ
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2008, 11:29:29 AM »

ส่วนมากแล้ววินโดวส์ XP จะ Detech กับไดร์เวอร์การ์ดแลนอยู่แล้วครับ ถ้ามีไอคอนรูปคอมอยู่ก็หมายถึงไดรเวอร์การ์ดแลนมีอยู่แล้วครับท่าน สถานะที่ท่านพูดถึงคือสัญญาณยังไม่มาถึงตัวเครื่อง ดังนั้นให้ลองท่านทำต่อไปนี้คือ เข้า ie แล้วพิมพ์เว็ปอะไรก็ได้ เสร็จแล้วจะมีหน้าต่างบอกว่า working offline ใช่ไหม่ ให้ลองทำการ try ไปก่อน ถ้าไม่ได้จริง ตามนี้แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน
คลิก START >> RUN >> REGEDIT

แล้วเข้าไปตามนี้ครับ HKEY_LOCAL_MACHINE\Software\Microsoft\Windows\Curr entVersion\WebCheck

ลองดูว่าค่าทั้งสองนี้เป็น auto รึป่าว

"LoadSens"="auto"
"LoadLCE"="auto"

ถ้าไม่เป็นก็แก้ให้เป็น auto ด้วยนะครับ

อย่าลืมปิดเปิด ie ใหม่ ก่อนการลองครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์