เปลี่ยนแผงรับสัญญาณทีวีอันใหม่ได้ภาพซ้อน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 08, 2024, 06:06:43 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนแผงรับสัญญาณทีวีอันใหม่ได้ภาพซ้อน  (อ่าน 11095 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:03:21 PM »

ขอรบกวนอีกคำถามนึงครับ  พอดีไปเปลี่ยนแผงรับสัญญาณทีวีให้บ้านพี่สาว ผมก็เจอปัญหาอีกจนได้  คือแต่เดิมผมติดแผงรับสัญญาณทีวีของสามารถให้ ภาพชัดแจ่มทุกช่องเลยครับ ดีใจจัง  ต่อมา(ประมาณ2ปี)ปีกรับสัญญาณอันยาวสุดด้านท้ายพลาสติกยึดมันกรอบเลยหัก ห้อยลงมาอันนึง แต่ก็ยังดูได้ชัดเกือบทุกช่อง มีช่อง7ช่องเดียวที่ไม่ชัดแทบเป็นขาวดำ (เห็นตัวบ้างไม่เห็นตัวบ้าง) พี่ก็เลยให้ช่วยเปลี่ยนให้หน่อย  แต่แผงที่ผมเปลี่ยนให้ใหม่ไม่ใช่ของสามารถตามแบบของเดิม  ผมใช้ของเบต้า(ก้างปลา)ติดตั้งให้แทนของเดิม(บ้านใกล้เคียงผมกติดให้ใช้ของเบต้า(ก้างปลา)ขึ้นไปติดทีเดียวเป๊ะๆชัดทุกช่อง) แต่อันล่าสุดคือที่บ้านพี่สาวผม มันก็ชัดเกือบทุกช่อง เว้นช่อง5กับช่อง7 มันมีภาพซ้อน(เงาๆ)กว้างจากภาพหลักประมาณ0.7เซนปรับหมุนแผงรับ ยังไงก็ไม่หาย งง  พี่ๆช่วยชี้แนะหน่อยคร้าบ

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2009, 11:23:42 PM »

เสริมครับ  ที่เปลี่ยนมาใช้แผงเบต้าก็เพราะ เคยติดแผงสามารถให้บ้านหลังนึงทำกัน2คน 8โมงเช้ายัน5โมงเย็นไม่จบครับ เหตุเพราะ จูนทีวีได้ชัดเจน เกือบทุกช่องครับ แต่ช่อง7ไม่ติดไม่มีแม้แต่ภาพมัวๆของช่อง7  ผมก็คิดว่าทีวีของเขาจูนเนอร์น่าจะเสีย เลยลองใช้เสาหนวดกุ้ง จูนดูใหม่ครับ ดูได้ทุกช่อง แต่ไม่ชัดเท่าไหร่  กลางคืนนอนคิดหัวแทบแตก ว่าพรุ่งนี้จะไปแก้ตรงจุดไหน วันต่อมาไปทำต่ออีก2ชม.ดูรอยต่อต่างๆที่แผงรับ อันไหนหลวมก็ย้ำใหแน่น ผล เหมือนเดิมครับ ตัดสินใจไปซื้อแผงสามารถรุ่นนี้มาอีก1ชุด(เพราะเคยติดแผงรุ่นนี้ทีเดียวจบเป๊ะๆ) ยกขึ้นไปเปลี่ยนเลย ลงมาจูนเครื่อง ทีนี้จบเลยชัดแจ่มทุกช่อง ตั้งแต่นั้น ช้ำใจกับแผงสามารถ เลยหันมาใช้แผงเบต้าแทน  ส่วนสาเหตุที่เปลี่ยนแผงรับอันใหม่แล้วภาพเป็นเงาซ้อน  รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำ วิธีแก้ไขหน่อยครับ  ตำแหน่งติดตั้งผมว่าไม่น่าจะเกี่ยว(ที่เดิมเปลี่ยนแค่แผงรับ) งง
e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 12:09:42 PM »

ติดตั้งเสาตั้งรับเขตไหน จังหวัดอะไร?

สายอากาศสามารถรุ่นไหน  ?

แผงเบต้า.. (แผงหรือสายอากาศ....)  หน้าตาเป็นอย่างไร Specification มีว่าอย่างไร ขอดูหน่อย ?

คำว่าชัดโป๊ะ เชะ  ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไร  แต่ละช่องมีความแรงสัญญาณเท่าไรละ บอกมาสิ ?

คำว่าเป็นเงาซ้อน  มีหลักการและเหตุผลอยู่ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:05:51 PM »

คุณต้นนี้สุดยอดจริงๆเลย  Lips Sealed

member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:38:35 PM »

กระผม  ไม่สุดยอดหรอกครับ  ขอบคุณ

ก็ความรู้ที่ได้มาก็จาก อ.พรเทพ นี่แหละครับ

เนื่องในวันนี้ 16 มกราคม 2552  วันครู 

ระลึกถึงคุณครู อาจารย์ พรเทพ , เล็ก, ถาวร  ที่ได้ให้ความรู้

ขอคุณพระศรีรัตนตรัย และ ธรรมอันเป็นมงคลชีวิต จงมีแก่ ครู อาจารย์ครับ  Smiley ขอบคุณ Cheesy

รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 01:39:53 PM »

ขอบคุณ   สา  ธุ  Tongue

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 06:43:17 PM »

โป๊ะ เชะ แบบผมคือ ขึ้นไปติดแผงรับ ทิศทางหันไปประมาณ ตึกใบหยก เดินสาย อาร์ จี 6 ลงมาต่อขั้วสายเสียบเข้าทีวี ชัดทุกช่องไม่ต้องปรับอะไรอีกเลย   แผงเบต้า มีลักษณะ เป็นแกนแยกออกจากกัน ดูคล้ายๆก้างปลาครับ  ผมอยู่แถวๆหนองจอก กทม.ครับ  ส่วนเงาซ้อน มันจะเป็นแบบขอบของรูปภาพ เช่น ตัวคน จะมีเส้นอยู่ข้างๆตามขอบรูปซ้อนๆ เหลื่อมๆกัน  ผมจะแก้ยังไงดีครับ
member
*

คะแนน863

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 10:00:03 PM »

ช่อง 5 , 7 ส่งในย่าน VHF  สถานที่กรมทหารสื่อสาร สะพานแดง บางซื่อ  เสาส่งสูง 225 เมตร

ช่อง 9 ,11 ส่งในย่าน VHF และ  ช่อง 3 , TPBS ส่งในย่าน UHF สถานที่ตึกใบหยก 2 ประตูน้ำ ความสูง  309 เมตร

ช่อง 5 , 7  ตามที่ให้ข้อมูลมานี้ผมประเมินว่า  เกิดจากที่สัญญาณเดินทาง ถึงจุดรับที่ไม่เท่ากัน

รวมถึงใช้สายอากาศผิด  (เสาเบต้า  ไม่อยู่ในฐานข้อมูลผม  ไม่เคยติดครับรุ่นนี้)

แก้ไขอย่างไร.....  แนะนำอ่านกระทู้จะได้คำตอบ

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=265.0

หรือติดตามหาอ่านได้ใน หนังสืออิเล็กทรอนิกส์แฮนด์บุ๊ค  ลงไว้หลายเล่มครับ

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 08:28:14 PM »

แผงรับเบต้า เป็นแผงรับแบบรวมช่องครับ มีปีกเดียว(รวมทุกช่อง) หันทางเดียวเลยครับ  ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาจากตัวแผงรับเอง(คุณภาพ  มาตรฐานการผลิต)  เศร้าจัง)หรือเปล่า ขอบคุณ
samson
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 05:25:59 PM »

เดิมใช้เสาสามารถรุ่นไหนครับ เป็นแบบแยกช่อง หรือปีกเดียวรวมทุกช่อง ลองขยับความสูงของเสาขึ้นลงแล้วดูผลว่าดีขึ้นหรือไม่ ถ้าไม่ได้จริงๆอาจต้องย้ายตำแหน่งติดตั้งใหม่
ลองดูครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2009, 04:10:34 PM »

ของเดิมเป็น แผงรับแบบรวมช่อง ใช้ของสามารถครับ  อันใหม่ที่เปลี่ยนแทนเป็นแผงของเบต้า(คล้ายๆก้างปลา) ใช้ตำแหน่งเสาเดิมครับ แค่เปลี่ยนแผงรับอย่งเดียว งง  (อุตส่าห์ปีน...ตั้งนาน) หมุนปรับไปปรับมาหลายรอบแล้วครับ   ตอนนี้ก็ทำใจ...ดูมันซะยังงั้นครับ  พี่ๆพอมีคำแนะนำอีกไหมครับ ขอบคุณ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 01:45:05 PM »

เมื่อวานนี้ลองใหม่ครับ  ทั้งยกให้สูงขึ้น   และลองย้ายตำแหน่งติดตั้งใหม่ (หลายๆตำแหน่ง) ผลก็ยังได้ภาพซ้อนเหมือนเดิมครับ ไม่เอา ทำยังไงต่อดีครับ เศร้าจัง
member
*

คะแนน863

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:07:04 PM »

ผมก็เคยเจอครับ

ติดไปเมื่อต้นปี พอตอนกลางปี ช่อง 5 7 มีเงา  เอะ เป็นไปได้ไง 

สายอากาศเสีย หรือ สายนำสัญญาณเสียหรือเปล่า  ฉงน

ก็ไม่ซับซ้อนอะไร  ก็มีการก่อสร้างตึกมาบดบังในแนวรับสัญญานจากเสาส่ง ช่อง 5 7 สะพานแดง

เกิดจากที่สัญญาณเดินทาง ถึงจุดรับที่ไม่เท่ากัน 

ก็อธิบายเท่านี้ จึงมีคำพูดแนบใบเสนอราคา ใบเสร็จทุกครั้งว่า

"การติดตั้งสายอากาศทุกรุ่น  ทุกยี่ห้อ  ความชัดเจน  ขึ้นอยู่กับทำเล พื้นที่ติดตั้งของท่าน " จุ๊บ จุ๊บ   ขอบคุณ

หากทำตามกลักการ  เลือกใช้อุปกรณ์ถูกต้องแล้ว   ก็ต้องกิน  ยาทำใจ 

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 10:36:53 AM »

เนื่องจากไม่แน่ใจว่า  จะเป็นเพราะแผงรับที่เอามาติดแทนอันเดิม หรือเปล่า(เดิมๆเป็นของสามารถที่เปลี่ยนเพราะแกนปีกอันยาวมันหัก อันใหม่ที่ใส่แทนใช้ของเบต้า แบบก้างปลา)  ลองแก้หลายวิธีแล้วครับ มันก็ไม่หาย  ยอมชักทุน เศร้าจังไปซื้อแผงของสามารถรุ่นเดิม(ใหม่ๆเลย)มาใส่แทนของเบต้า(ของใหม่ๆเช่นกัน)  เนื่องจากว่าไม่รู้จะสันนิษฐานยังไงแล้ว ฉงน  ใส่แบบเดิมๆที่เคยใช้อยู่ตั้งแต่ทีแรกไปเลย   แฮะๆแต่ในที่สุดมันก็ยังเป็นภาพซ้อนเหมือนเดิม  และแผงเบต้าอันที่ถอดออก เอาไปให้อาจารย์ติดที่โรงเรียน(คนละที่กัน) รับภาพได้ชัดทุกช่องไม่มีภาพซ้อนเลย แต่เห็นว่าติดที่ห้องพักครูชั้น3นะครับ ผมก็เลยสบายหน้าไปเสีย2ต่อ ก็ยังได้ภาพซ้อนเหมียนเดิม  แต่ก็เมื่อได้อ่านคำตอบจากกระทู้ด้านบน บวกกับการรับประกัน ผมก็ทำใจได้ครับ เอาแน่  เมื่อเป็เช่นนี้แล้ว (ภาพซ้อน) ถ้าผมเอาจานแดงทรูมาติดแทน มันจะมีอาการภาพซ้อนอีกไหมครับ  ขอรบกวนพี่ๆอีกทีนะคร้บ....
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:54:13 AM »

ถ้าติดจานดาวเทียมมีเงาก็เรียกช่างภาพและทีมข่าวทีวีทุกช่องไปถ่ายทำข่าวได้เลยครับ ออกข่าวทั่วโลกเลยว่า จานดาวเทียมมีเงาได้ด้วย เพราะเรื่องนี้ถือเป็นเรื่องใหญ่มาก ชาวโลกไม่เคยเห็น

yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 03:27:42 PM »

แหมๆ...ท่าน อ.พรเทพ ก็ว่าไปนั่น..... ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์