ขอถามทีนี้แล้วกัน เพื่อนๆ มีวิธี ถอด ICตัว ขาเยอะๆไหมโดยไม่ทำให้แผ่น pirnt พัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 16, 2024, 04:36:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามทีนี้แล้วกัน เพื่อนๆ มีวิธี ถอด ICตัว ขาเยอะๆไหมโดยไม่ทำให้แผ่น pirnt พัง  (อ่าน 4776 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:36:29 AM »

คือว่า เจอ พวก ICขาตะขาบเยอะมาก แต่ไม่เคยถอดได้ซะที
 ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเจอเสีย แต่ถ้าเจอเสีย มักจะคืน เพราะว่าเคย
ลองซื้อพวก borad ที่มี IC พวกนี้มาลองถอดดู ปริ้นท์ เละทุก ที
 ผมมี ที่เป่าลมร้อน แล้ว ซื้อมานานแล้ว แต่ก็ ยังใช้ไม่เป็นอยู่ดี
เลยอยากได้เคล็ดลับการใช้ที่เป่าลมร้อนเป่า IC พวกนี้ออกโดย
  1. แผ่น วงจรไม่เละ และอุปกรณ์ ข้างๆ ไม่โดยเป่าหลุดไปด้วย
เพื่อนใช้อะไรครับหรือว่าซื้อหัว ที่ครอบไปบนตัว IC พอดีแล้วเป่าออก
ถ้าแบบนี้ ต้องซี้อ ฟลั๊ก หรือน้ำยาอะไรไหม อยากรู้เคล็ดลับ
  2. จากข้อ 1 นอกจากปริ้นท์ไม่เละแล้ว อยากได้เคล็ดลับว่า การเป่า
ออกแล้ว ไม่ทำให้ IC ตัวนั้นพังด้วย เพราะว่า บางที  IC ไม่เสียแต่ว่า
ใต้ IC สกปรก หรือว่า รู ปริ้นท์ สองหน้า ที่อยู่ใต้ IC อาจ ขาดหรือปริ้นท์ขาด
เรา ถอด IC มาเพื่อต่อปริ้นท์หรือทำความสะอาดใต้ IC
   3.แล้วการบัดกรี กลับเข้าไปหรือ นำ IC ขาเยอะๆตัวใหม่มาใส่
เราต้องใส่กาว ยางนิดหน่อยไหมเพื่อให้ มันติดกับปริ้นท์ไม่เคลื่อนไปมาตอนบัดกรี
    อยากรู้เคล็ดลับ ครับ เพราะว่าตั้งแต่ มี IC พวกนี้มา ผมไม่เคยบัดกรีได้เลย ส่วนใหญ่
ถ้าขาไม่เยอะมากก็ค่อยๆ เอาออกได้แต่ถ้าขาเยอะ ส่วนใหญ่คืน
 ตอนนี้เลยได้แต่ซ่อมพวกรุ่นเก่าๆ หรืออาการที่เสียในส่วน อื่น
      ไงก็ขอบคุณล่วงหน้า อีกอย่าง ช่างที่ตาไม่ค่อยดีแล้ว ยังจะซ่อมหรือถอดพวก
IC ขาเยอะๆแบบนี้ได้ไหม

kings21
Full Member
member
**

คะแนน63

ความดีไม่มีขาย อยากได้ทำเอาเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:54:02 AM »

ผมว่ามีคนเคยลงไว้แล้วนะ ลองหาดูก่อนสิ ผมอธิบายไม่ค่อยถูก แต่ใช้ลวดเส้นเล็กๆ กับที่เป่าลมร้อน 2อย่างครับ เวลาบัดกรีก็ใช้หัวแร้ง รูดเอา
eng♥
member
*

คะแนน62

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 09:39:35 AM »

เห็นมีอยู่ในนี้ครับ เยี่ยมมาก
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=15752.0

newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:21:14 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์